Shin mahalarci ne?

Mai Koyan Audit | Yadda Ake Haɓaka Ƙimar Ilimi a 2024

Ilimi

Jane Ng 15 Dec 2023 7 min karanta

Idan kai mutum ne wanda ke samun farin ciki mara misaltuwa yayin sauraron lacca, faifan podcast, ko tattaunawa mai daɗi, to tabbas kai ne mai karatun ji.

A cikin wannan post ɗin, za mu bincika salon koyo na ji—hanyar ban mamaki ta sarrafa bayanai dangane da ji, da kuma gano halaye da fa'idojin mai koyan ji, tare da ba da shawarwari don haɓaka damar koyan su. 

Mutane nawa ne masu koyon ji?Kusan 34%.
Wadanne ayyuka ne masu kyau ga mai koyan ji?Saurari littattafan mai jiwuwa, tattauna tare da abokan karatu, kuma ku karanta da ƙarfi yayin karatu…
Siffofi na mai karatun ji.

Teburin Abubuwan Ciki

Nasihu don Ingantacciyar Haɗin Aji

Rubutun madadin


Fara cikin daƙiƙa.

Sami samfuri kyauta don aji na gaba. Yi rajista kyauta kuma ɗauki abin da kuke so daga ɗakin karatu na samfuri!


🚀 Ajiye Asusu Kyauta

#1 - Wanene Mai Koyon Jiji?

Ka taɓa yin mamakin dalilin da ya sa wasu ɗalibai suke rayuwa sa’ad da suke sauraron laccoci ko kuma suna tattaunawa? Amsar tana cikin rarrabuwar su kamar masu koyan ji - suna da bambanci salon koyo na ji.

Hoto: freepik

Don haka, menene Salon Koyon Auditory?

Salon koyo na saurare, ko salon koyon kiɗa, shine fifiko don koyo da sarrafa bayanai ta hanyar ji da sauraro. Mutanen da ke da wannan salon koyo suna koyo mafi kyau ta hanyar bayani na baki, tattaunawa, laccoci, da kuma abubuwan saurare.

A wasu kalmomin, mai koyan ji yana amfana daga sauraron bayanai maimakon karantawa ko lura da kayan gani. Za su iya shiga cikin tattaunawa sosai, su shiga tattaunawa, da yin tambayoyi don ƙarfafa fahimtarsu. Suna amfani da faɗakarwa don haddace da fahimta.

Yana da mahimmanci a lura cewa ɗaiɗaikun mutane na iya samun haɗuwar salon koyo, kuma masu koyan ji na iya amfana da wasu hanyoyin. Koyaya, fifikon su don shigar da ji a matsayin yanayin koyo na farko yana bambanta su a matsayin masu koyan ji.

#2 - Halayen Mai Koyo Na Jiji 

Ga wasu halaye masu koyan ji da suka bambanta su da wasu: 

  • Suna da ƙwarewar sauraro mai ƙarfi, ba su damar yin aiki tare da ɗaukar bayanan da aka gabatar ta kalmomin magana.
  • Suna son sadarwa ta baki, jin daɗin tattaunawa, bayani, da umarnin da ake bayarwa da baki.
  • Suna fahimta da fahimtar bayanai ta amfani da alamun ji kamar sautin murya, sautin murya, da jaddadawa.
  • Suna bunƙasa cikin tattaunawar rukuni kuma suna da yuwuwar shiga rayayye, yin tambayoyi, da shiga cikin tattaunawa don haɓaka fahimtarsu.
  • Suna maimaita bayanai da ƙarfi ko yin amfani da maganar kai don ƙarfafa fahimtar su da ƙwaƙwalwar ajiya.
  • Suna samun wahala a karatun shiru don kula da hankali da maida hankali.    
  • Suna godiya da albarkatun ilimi kamar rikodin sauti, laccoci, kwasfan fayiloli, da bayanin magana.
  • Suna yawan amfani da su dabarun mnemonic, kamar gajarta, waƙoƙi, ko jingles, don taimakawa riƙe ƙwaƙwalwar ajiya da tunawa.
  • Suna koyo da kyau a wurare masu wadatar ji kamar laccoci, taron karawa juna sani, ko tattaunawa ta mu'amala.
  • Suna jin daɗin ayyukan da suka haɗa da sauraro, kamar motsa jiki na tushen sauti, kwasfan fayiloli, ko laccoci na rikodi.

#3 - Misalai Na Salon Koyo Na Jiji

Ga wasu misalan yadda masu koyan ji za su iya amfani da salon koyan da suka fi so:

  • Koyo na tushen lacca
  • Kungiyoyin tattaunawa
  • Littattafan sauti da kwasfan fayiloli
  • Gabatarwar baka
  • An rubuta laccoci da darussa
  • Na'urorin ƙwaƙwalwa
  • Bayyana ra'ayoyi da ƙarfi
  • Jarabawar baka ko hira
  • Yin amfani da rikodin murya
Hoto: freepik

#4 - Fa'idodi & Rashin Amfanin Mai Koyo Na Jiji 

Amfanin Mai Koyo Na Jiji 

Suna da ƙarfi da yawa waɗanda ke ba da gudummawa ga ingantaccen koyo da fahimta. Ga wasu fa'idodi:

1/Karfin sauraro 

Ƙwararrun ƙwarewar saurare na masu koyan ji suna ba su damar fitar da bayanai masu yawa daga magana, suna ba da damar zurfin fahimtar batun. Za su iya ɗaukar nuances, fassara mahallin, da kuma riƙe bayanai yadda ya kamata, suna amfani da ƙarfin sauraron su don haɓaka ƙwarewar koyo.

2/Kwarewar fasahar sadarwa ta baki

Suna da dabi'ar dabi'a don bayyana tunaninsu da ra'ayoyinsu da baki. Daliban saurare sau da yawa ƙwararrun sadarwa ne, ƙware wajen nuna ra'ayoyinsu, shiga tattaunawa, da gabatar da jawabai masu jan hankali.

3/ Kyakkyawan daidaitawa ga albarkatun tushen sauti

Mai koyan ji na iya yin amfani da albarkatun koyo na tushen sauti, kamar laccoci, kwasfan fayiloli, littattafan mai jiwuwa, da darussan da aka rikodi fiye da sauran. Waɗannan albarkatun suna kula da salon koyonsu, suna ba da abun ciki mai jan hankali kuma suna ba su damar koyo ta hanyar motsa jiki.

4/ Ta'aziyya a cikin gabatarwar baki

Mai koyan ji yana jin daɗi yayin gabatar da gabatarwar baka. Suna iya tsara tunaninsu yadda ya kamata, gabatar da bayanai da baki, da kuma jan hankalin masu sauraro ta hanyar fayyace ƙwarewar sadarwa.

5/ A sauƙaƙe haddace umarnin baki

Mai koyan ji yana iya bin sauƙaƙa da haddar umarnin da aka bayar da baki, wanda ke tabbatar da fa'ida a cikin yanayi daban-daban na koyo da a aikace.

Hoto: freepik

Lalacewar Mai Koyo Na Jiji 

Har ila yau, mai koyo na ji yana iya fuskantar ƙalubale waɗanda za a iya ɗauka a matsayin nakasu a wasu yanayi na koyo kamar haka:

1/ Wahalar bayanai na tushen rubutu

Suna iya ganin yana da ƙalubale don aiwatarwa da fahimtar bayanan da aka gabatar ta hanyar rubutu kaɗai. Za su iya yin gwagwarmaya tare da manyan ayyukan karatu ko hadaddun umarni da aka rubuta.

2/ Dogara da bayanin magana

Ɗaliban sauraro sun fi dogara da bayanin magana da umarni sosai. Wannan dogaro na iya zama naƙasa a yanayin da ake isar da bayanai ta hanyar rubuce-rubuce ko na gani, kamar rubutaccen jarrabawa ko littattafan karatu.

3/ Sauƙaƙe da surutai

Ɗaliban saurare na iya zama masu saurin karkata hankali a cikin hayaniya ko mahalli masu ruɗani, saboda ƙarfinsu ga sauti na iya hana su maida hankali.

Misali, mai koyo na saurare zai iya yin gwagwarmaya don mayar da hankali kan karatu a cikin hayaniya ko hayaniya, kamar wurin shaye-shaye ko ajujuwa mai ƙarfi, inda sautin waje ke gasa don neman kulawa.

4/ Iyakantaccen damar samun albarkatun saurare

Ba duk albarkatun ilimi ko muhallin koyo ne ke ba da isasshen kuzarin ji ba. Wannan iyakanceccen damar iya sa masu koyan ji suke kokawa a cikin saitunan da suka dogara da kayan gani ko karanta shiru.

Hoto: freepik

#5 - Dabarun Koyo Ga Masu Koyo Na Ji

Ga masu koyo na ji, yin amfani da ingantattun dabarun koyo waɗanda suka dace da salon koyan da suka fi so na iya haɓaka fahimtarsu da riƙe bayanai. Ga wasu dabarun koyo da aka keɓance musu musamman:

Karanta A bayyane:

Lokacin karatu, karanta rubutun da ƙarfi don jan hankalin hankalin ku. Jin kalmomin zai iya ƙarfafa fahimta kuma ya taimake ka ka sha bayanin yadda ya kamata.

Rubutun Laccoci: 

Yi amfani da na'urar rikodin murya ko aikace-aikacen rikodin sauti don ɗaukar laccoci ko bayani. Saurari rikodin daga baya don dubawa da ƙarfafa fahimtar ku game da kayan.

Shiga Tattaunawa: 

Shiga cikin tattaunawar rukuni ko nemo abokan karatu don yin magana ta hanyar ra'ayoyi da ra'ayoyi. Ba da baki da tattaunawa kan abin zai iya inganta fahimtar ku da riƙewa.

Yi amfani da Podcast da Littattafan Sauti: 

Bincika kwasfan fayiloli na ilimi da littattafan mai jiwuwa masu alaƙa da abubuwan da kuke sha'awa. Sauraron albarkatu masu jiwuwa waɗanda suka dace da buƙatun ku na iya zama ingantacciyar hanya don ɗaukar bayanai.

Ƙirƙiri Na'urorin Mnemonic: 

Ƙirƙirar na'urorin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa waɗanda ke dogara ga alamun ji, kamar gajarta, waƙoƙi, ko waƙoƙi, don taimaka muku tuna bayanai ko dabaru.

Bayyana wa Wasu: 

Koyarwa ko bayyana ra'ayoyi ga wani. Ayyukan raba bayanin yana taimakawa ƙarfafa fahimtar ku da gano duk wani gibi a cikin ilimin ku.

Yi amfani da Koyawa da Bidiyo akan layi: 

Nemo koyaswar kan layi ko bidiyoyi na ilimantarwa waɗanda ke gabatar da bayanai a cikin tsarin saurare. Kayayyakin gani haɗe da bayanin ji na iya haɓaka ƙwarewar koyo.

Haɗa Kiɗan Nazarin: 

Nemo kiɗan baya ko sautunan da ke taimakawa hankalinku da mayar da hankali yayin karatu. Gwada nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan iri daban-daban don ganin abin da ya fi dacewa da ku.

Ɗauki Tambayoyi na Baka: 

Tambayi abokin karatu ko malami don gudanar da tambayoyin baka don gwada ilimin ku. Amsa tambayoyi da baki na iya ƙarfafa fahimtar ku da taimakawa gano wuraren da ke buƙatar ƙarin bita.

Aiwatar da Ƙwarewar Auditory 4:

Anan ga yadda masu koyan ji zasu iya amfani da fasaha guda huɗu don haɓaka ƙwarewar koyan su:

Bambancin Auditory:

  • Gwada ganowa da bambancewa tsakanin sautuka ko sautuna daban-daban. Misali, sauraron guntun kiɗan tare da filaye daban-daban kuma kuyi ƙoƙarin gano bambance-bambancen.
  • Shiga cikin ayyukan da suka haɗa da gane bambance-bambancen dabara a cikin harsunan magana, kamar lafuzza daban-daban ko ƙararrawa.

Jerin Jidda:

  • Yi aiki akan haɓaka ikon ku na bi da fahimtar jerin umarni ko matakai. 
  • Koyi yadda ake sauraron koyawa na tushen sauti ko kwasfan fayiloli waɗanda ke gabatar da bayanai a jere.
  • Haɓaka basirar jeri na ji ta hanyar sauraro da sake fasalin sauti ko sautuna.

Ƙwaƙwalwar Jijiya:

  • Ƙarfafa ƙwaƙwalwar ajiyar ku ta hanyar sauraron gajerun jawabai, laccoci, ko sassa sannan kuma taƙaice ko a hankali maimaita mahimman abubuwan.
  • Kalubalanci kanku ta hanyar ƙara tsayi da rikitarwa a hankali na bayanan ji da kuke tunawa da tunawa.

Haɗin Auditory:

  • Shiga cikin tattaunawa ko tattaunawa inda mutane da yawa ke magana, kuma ku gwada haɗawa da fahimtar hanyoyin bayanai daban-daban.
  • Saurari rikodin sauti ko kwasfan fayiloli waɗanda suka ƙunshi tambayoyi ko tattaunawa, mai da hankali kan fahimta da haɗa bayanai daga masu magana da yawa.

Ka tuna, salon koyo na kowa na musamman ne, don haka jin daɗin daidaita waɗannan dabarun don dacewa da abubuwan da kuke so da buƙatun koyo. Gwada da dabaru daban-daban kuma nemo abin da ya fi dacewa da ku a matsayin mai koyan ji.

Hoto: freepik

Kammalawa

Kasancewa mai koyan ji yana zuwa da ƙarfi da fa'idodi na musamman. 

Koyaya, tare da ci gaban fasaha, masu koyan ji yanzu suna da damar yin amfani da kayan aiki iri-iri da albarkatu waɗanda suka dace da salon koyonsu na musamman. Kuma Laka bayar da m gabatarwa shaci wanda ke jan hankalin masu koyan ji ta hanyar abubuwan sauti da kuma sauraran masu sauraro na lokaci-lokaci. Ta hanyar yin amfani da waɗannan albarkatu, masu koyan ji za su iya haɓaka damar koyan su. 

Rubutun madadin


Fara cikin daƙiƙa.

Sami samfuri kyauta don aji na gaba. Yi rajista kyauta kuma ɗauki abin da kuke so daga ɗakin karatu na samfuri!


🚀 Ajiye Asusu Kyauta
Duba yadda ake tattara ra'ayoyin bayan ajin ku!

FAQ

Menene misalin mai koyan ji?

Misali na mai koyan ji shine ɗalibin da ke yin aiki na musamman a cikin laccoci ko tattaunawa. Suna iya tunawa da bayanin magana kuma sun yi fice a cikin batutuwan da ke buƙatar sauraro da sadarwa ta baki, kamar fasahar harshe ko harsunan waje.

Menene nau'ikan xalibai 4?

Nau'ukan xalibai guda huɗu su ne:
Masu koyon gani
Masu koyon karatu
Kinesthetic koyan
Karanta/rubutu xalibai

Menene basirar ji guda 4?

Nuna wariya
Tsarin saurare
Ƙwaƙwalwar Auditory
Haɗin kai na saurare

Menene masu koyan ji suke da kyau a ciki?

Ɗaliban saurare suna da kyau a fagage masu zuwa:
Ƙarfafan ƙwarewar sauraro: Suna fitar da bayanai masu yawa daga magana, suna ba da damar zurfin fahimtar batun.
Ingantattun dabarun sadarwa na magana: Suna bayyana tunani da ra'ayoyi yadda ya kamata, suna shiga cikin tattaunawa, da gabatar da gabatarwa mai jan hankali.
Daidaitawa ga albarkatun tushen sauti: Suna yin amfani da kayan ilmantarwa na tushen sauti kamar laccoci da kwasfan fayiloli don haɓaka ƙwarewar koyo.
Ta'aziyya a cikin gabatarwar baka: Suna tsara tunani da gaba gaɗi, suna ba da bayanai da baki, da kuma jan hankalin masu sauraro.
Sauƙin haddar umarnin baki: Suna saurin fahimta da haddace umarnin baka, suna tabbatar da fa'ida a cikin koyo da yanayi iri-iri.

Ref: WGU