Kuna aiwatar da al'ada mai ƙarfi da ta dace da kamfanin ku? Duba mafi kyau misalan al'adun kamfani da ayyuka a cikin wannan labarin.
Lokacin da kuka tambayi mutane game da al'adun kamfani, akwai amsoshi daban-daban. Apple babban misali ne na ingantaccen canji a cikin al'adun kungiya wanda ke nuna sabbin al'adun da suka dace da abokin ciniki.
Koyaya, al'adun kamfani mai ƙarfi ba lallai bane ya fito daga mafi girman nasara, mafi girma, ko kamfani mafi arziƙi, akwai ɗimbin ƴan kasuwa, ƙanana da ƙananan kasuwancin da ke ba da al'adun kamfani mai ƙarfi da inganci.
Akwai wasu halaye na gama gari tsakanin kasuwancin da ke raba al'adun kamfani mai ƙarfi, kuma za ku ƙarin koyo game da dalla-dalla a cikin labarin
Teburin Abubuwan Ciki
- Menene Al'adun Kamfani?
- Me yasa Al'adun Kamfani mai ƙarfi ke da mahimmanci?
- 4 Nau'in Al'adun Kamfani da Misalansa
- Ƙarin Al'adun Kamfani Misalai da Ayyuka
- Alamomin Mummunan Al'adun Kamfani
- Hanyoyi 7 don Yin Kyawawan Al'adun Kamfanin
- Maɓallin Takeaways
- Tambayoyin da
Ƙarin Nasihu tare da AhaSlides
- Nau'o'in Al'adun Kamfani 9 don Farawa
- Ƙarfafawa a cikin Muhalli mai sauri: Nasiha 7 don bunƙasa
- Alamomi 7 na Muhallin Aiki mai guba da Mafi kyawun Nasihun don Gujewa
Kuna neman kayan aiki don haɗa ƙungiyar ku?
Tara membobin ƙungiyar ku ta hanyar tambayoyi masu daɗi AhaSlides. Yi rajista don ɗaukar tambayoyin kyauta daga AhaSlides template library!
🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️
Menene Al'adun Kamfani?
Al'adar kamfani tana nufin dabi'u, imani, halaye, ɗabi'u, da ayyuka waɗanda ke tsara yadda mutane ke aiki da mu'amala a cikin ƙungiya. Ya ƙunshi manufofin ƙungiyar, hangen nesa, da mahimman dabi'u, da kuma hanyoyin da mutane suke sadarwa, haɗin kai, da yanke shawara.
Ana iya ganin al'adun kamfani ta yadda mutane ke yin sutura, yaren da suke amfani da su, yadda suke tunkarar aikinsu, da kuma dangantakar da suke da su da abokan aikinsu.
Me yasa Al'adun Kamfani mai ƙarfi ke da mahimmanci?
Al'adun kamfani wani muhimmin bangare ne na nasarar kungiya, yayin da yake tsara yadda mutane ke aiki tare don cimma burin gama gari, kuma yana iya yin tasiri mai mahimmanci akan gamsuwar ma'aikata, yawan aiki, da riƙewa.
- Yana jan hankali da kuma riƙe ma'aikata: Kyakkyawan al'adun kamfani mai mahimmanci da haɗin kai na iya jawo hankalin manyan hazaka da haɓaka riƙe ma'aikata. Lokacin da ma'aikata suka ji kima da kuma godiya, za su iya kasancewa tare da kamfanin na dogon lokaci.
- Yana karawa ma'aikata kwarin gwiwa da kwazon aiki: Kyakkyawan al'ada na iya haifar da jin daɗin al'umma da kasancewa a tsakanin ma'aikata. Wannan, bi da bi, na iya haɓaka ɗabi'a da haɓaka aiki, yayin da ma'aikata ke jin daɗin yin aiki tuƙuru da ba da gudummawa ga nasarar kamfanin.
- Yana bayyana ƙimar kamfani da manufarsa: Ƙarfin al'adun kamfani na iya taimakawa wajen bayyana ƙimar kamfani da manufa, wanda zai iya jagorantar yanke shawara da kuma taimaka wa ma'aikata su fahimci manufofin kamfanin da manufofin.
- Inganta dangantakar abokan ciniki: Kyakkyawan al'adun kamfani kuma na iya inganta dangantakar abokan ciniki. Lokacin da ma'aikata ke farin ciki da kuma yin aiki, za su iya samar da kyakkyawan sabis na abokin ciniki kuma suna wakiltar kamfanin a cikin haske mai kyau.
- Gina suna: Ƙarfin al'adun kamfani kuma zai iya taimakawa wajen gina kyakkyawan suna. Lokacin da ma'aikata ke farin ciki da kuma yin aiki, za su iya raba abubuwan da suka dace da wasu, wanda zai iya jawo hankalin sababbin abokan ciniki da abokan ciniki.
4 Nau'in Al'adun Kamfani da Misalansa
Al'adun Kabila
Ana ganin irin wannan nau'in al'adar kamfani a cikin ƙananan kasuwancin iyali inda ake ɗaukar ma'aikata kamar iyali. An ba da fifiko kan aikin haɗin gwiwa, haɗin gwiwa, da haɓaka ma'aikata.
Misalan al'adun kamfani:
- Bayar da shirye-shiryen jagoranci waɗanda ke haɗa ƙwararrun ma'aikata tare da sabbin hayar ko waɗanda ke neman haɓaka sabbin ƙwarewa.
- Karfafa ma'aikata ta hanyar ba su babban matakin 'yancin kai da ba su damar mallakar aikinsu.
Al'adun Adhocracy
Ana samun Al'adun Adhocracy sau da yawa a cikin farawa da ƙungiyoyi masu ƙima waɗanda ke darajar ƙirƙira, ɗaukar haɗari, da gwaji. Ana ƙarfafa ma'aikata suyi tunani a waje da akwatin kuma su kalubalanci halin da ake ciki.
Misalan al'adun kamfani:
- Ba da fifiko ga sassauƙa a cikin shirye-shiryen aiki, kamar aiki mai nisa ko jadawalin sassauƙa, don biyan bukatun ma'aikata da ƙarfafa ƙirƙira.
- Sau da yawa amfani da samfuri mai sauri don gwada sabbin dabaru da dabaru da sauri. Wannan ya ƙunshi ƙirƙirar samfuri ko izgili na samfur ko sabis da tattara ra'ayoyin abokan ciniki ko masu ruwa da tsaki don daidaita shi.
Al'adun Kasuwa
Irin wannan nau'in al'ada yana mai da hankali kan gasa, nasara, da samun sakamako. An ba da fifiko ga nasara da kasancewa mafi kyau a cikin masana'antar.
Misalan al'adun kamfani:
- Bayar da diyya ta tushen aiki, kamar kari ko kwamitoci, don lada ga ma'aikata don cimma burin tallace-tallace ko wasu ma'aunin aiki.
- Yi aiki a cikin sauri, tare da ma'anar gaggawa da mai da hankali kan inganci da yawan aiki.
Al'adun Kamfanin Matsayi
Yana daya daga cikin shahararrun nau'ikan al'adun kamfanoni a zamanin yau, wanda ke da mahimmancin girmamawa kan dokoki, manufofi, da matakai. Akwai bayyanannen jerin umarni kuma ikon yanke shawara ya kasance a tsakiya a saman.
Misalan al'adun kamfani:
- Haɓaka kimanta aikin don kimanta aikin ma'aikaci da ba da amsa.
- Bi tsaka-tsaki yanke shawara, tare da manyan yanke shawara da manyan jami'ai ko manajoji suka yanke
Ƙarin Al'adun Kamfani Misalai da Ayyuka
A cikin al'adun kamfani mai ƙarfi, zaku iya ganin mutane suna aiki kuma suna yin irin wannan hanya, yayin da duk suke bin tsammanin ƙungiyoyi. Dangane da manufar kamfani da hangen nesa, tare da aikinsu, za su samar da yanayi na musamman na wurin aiki ga ma'aikacin su.
Akwai ƙarin misalan al'adun kamfani kamar haka, don taimaka muku samun ingantattun hanyoyin bayyana al'adun ku:
- Muhalli na Haɗin kai: Al'ada tana jaddada haɗin gwiwa da aiki tare, tare da mai da hankali kan gina dangantaka mai ƙarfi tsakanin membobin ƙungiyar. Twitter ya kasance wurin aiki mai farin ciki da haɗin gwiwa a baya tare da yawancin taron jama'a.
- Ci gaban ma'aikata: Ɗaya daga cikin misalan al'adu masu kyau, wanda ke nufin samar da ƙarin dama ga ci gaban ma'aikata da haɓaka. Google yana ƙarfafa ma'aikatansu su shiga shirye-shiryen horo, haɓaka jagoranci, ko biyan kuɗin koyarwa don ci gaba da ilimi.
- Rungumar Diversity da Haɗuwa: Haɓaka yanayin aiki mai haɗaka inda ake bikin bambancin kuma duk ma'aikata suna jin kima da daraja. Wannan na iya taimakawa wajen gina al'adun kamfani mai ƙarfi da inganci, musamman ga kamfanoni masu farawa.
- Ƙungiyoyin Tsare-tsare: Al'adun kamfani mai haɗaka ya fi son sauƙaƙe ƙungiyoyi masu aiki don ƙarfafa haɗin gwiwa da kerawa. Waɗannan ƙungiyoyi suna haɗa mutane daga sassa daban-daban ko wuraren ƙwarewa don yin aiki akan takamaiman aiki ko matsala.
- Sakamako-Madaidaitacce: Kamfanin yana bin al'adun kasuwa waɗanda suka fi mayar da hankali kan sakamako da cimma burin. Yawancin lokaci suna saita babban tsammanin ga ma'aikata kuma suna jaddada mahimmancin ma'aunin aiki, misali, Microsoft.
- Daidaita Tsarin Ayyuka dole ne a bi ka'ida na duk aikin ma'aikata don al'adun matsayi, kamar yadda suka fi son daidaita tsarin aiki da matakai, don tabbatar da daidaito da kuma rage bambance-bambance, misali, sarkar otal na duniya kamar Hilton.
Alamomin Mummunan Al'adun Kamfani
Akwai wasu munanan alamun misalan al'adun kamfani waɗanda zasu iya nuna a mai guba ko yanayin aiki mara kyau. Ga 'yan jan tutoci don lura:
- Matsakaicin Juyin Juya: Idan kamfani yana da babban canji ko ma'aikata suna barin akai-akai, yana iya zama alamar al'ada mara kyau. Yana iya nuna cewa ma'aikata ba su da farin ciki da yanayin aikin su, rashin damar haɓaka, ko rashin kulawa.
- Micromanagement: Idan tsarin gudanarwar kamfani yana da iko fiye da kima ko sarrafa micromanaging, zai iya haifar da al'ada na tsoro, damuwa, da rashin ladabi tsakanin ma'aikata.
- Rashin Adana: Idan kamfani ba shi da gaskiya a cikin tsarin yanke shawara, zai iya haifar da al'ada na rashin amincewa da rashin tabbas a tsakanin ma'aikata.
- Sadarwa mai guba: Idan kamfani yana da al'adar sadarwa mai guba, irin su tsegumi, cin zarafi, ko ja da baya, zai iya haifar da yanayin aiki mai banƙyama da mummunar tasiri ga yawan ma'aikata da lafiyar kwakwalwa.
- Rashin Bambance-bambancen da Haɗuwa: Idan kamfani yana da ƙarancin bambance-bambance da haɗawa, zai iya haifar da al'ada na wariya da nuna bambanci, wanda zai iya haifar da ƙananan halin kirki, rashin aiki, da kuma al'amurran shari'a.
- Karancin Haɗin Ma'aikata: Idan ma'aikata sun rabu, yana iya zama alamar al'adun kamfani mara kyau. Yana iya nuna cewa ma'aikata ba sa jin kima, rashin kuzari, ko ba su da ma'ana ko alaƙa da manufa da ƙimar kamfanin.
Hanyoyi 7 don Yin Kyawawan Al'adun Kamfanin
Tazarar da ke tsakanin burin kamfani da tsammanin ma’aikata da gogewar ma’aikata ba wani sabon tunani ba ne, yakan faru ne idan kamfanoni suka kasa tantance su a matakin farko, wanda hakan na iya haifar da mummunar al’adar wurin aiki da cin hanci da rashawa a cikin kamfanin. Ba a yi latti ba don kasuwancin ya gyara ta hanyar sake fasalin al'adun kamfani.
Idan kuna neman shawara don ƙarfafa al'adun kamfani mai lafiya, a nan akwai shawarwari 8 don taimaka muku yin shi da kyau.
- Rungumar nuna gaskiya: Rarraba bayanai a bayyane zai iya taimakawa wajen ƙirƙirar al'adun kamfanoni masu inganci da inganci, ta hanyar haɓaka amana, haɗin gwiwa, ba da lissafi, haɗin gwiwar ma'aikata, sadarwa, da warware rikici.
- Bada fifikon Ci gaban Ma'aikata: Bayar da dama ga ma'aikata don haɓaka ƙwarewar su da girma a cikin kamfani. Wannan na iya haɗawa da shirye-shiryen horo, jagoranci, ko ma biyan kuɗin koyarwa don ci gaba da ilimi.
- Hayar don Fit Cultural: Lokacin ɗaukar sabbin ma'aikata, la'akari ba kawai cancantar su ba amma har ma ko sun dace da al'adun kamfanin ku. Nemo mutanen da ke raba dabi'un ku kuma za su ba da gudummawa mai kyau ga al'adun wurin aikin ku.
- Jagoranci ta hanyar abin koyi: Al'adun kamfani yana farawa ne daga sama, don haka tabbatar da cewa jagoranci yana kafa misali mai kyau. Shugabannin kamata ya yi su sanya kimar kamfani kuma su zama abin koyi ga ma’aikatansu.
- Gane da Ba da Ladan Ma'aikata: Gane da ba da lada ga ma'aikata don kwazonsu da gudummawar da suka bayar. Wannan na iya zama ta hanyar kimanta aiki, kari, ko ma bayanin godiya mai sauƙi.
- Nemi ra'ayi: Fahimtar abin da ma'aikata ke buƙata da gaske shine abin da al'adun kamfani mai ƙarfi ke yi. Yi amfani da nau'ikan bincike daban-daban don magance matsaloli daban-daban. Amfani da kayan aikin binciken kan layi kamar AhaSlides iya taimaka muku da mafi girma rates.
- Ayyukan gina ƙungiya: Abubuwan zamantakewa da kuma Ayyukan gina ƙungiya kamar liyafa, fikinik, ko wasu tarurrukan ana shirya su akai-akai don ba da damar ma'aikata su haɗa kai da haɓaka alaƙa a wajen aiki.
Maɓallin Takeaways
Yana da mahimmanci ga kamfanoni su sadar da manufofin su da tsammanin su a fili ga ma'aikata kuma su ba su tallafin da suka dace, horo, da sanin yakamata su kasance masu inganci cikin al'adun kamfani. Lokacin da ma'aikata suka ji ƙima, ƙwazo, da tallafi, za su fi dacewa su daidaita da al'adun kamfanin kuma su taimaka wajen cimma burin kamfani.
Tambayoyin da
Wadanne nau'ikan al'adun kamfani guda 4 ne?
Anan akwai nau'ikan al'adun kamfani guda 4 da suka fi kowa yawa:
1. Al'adun haɗin gwiwa
2. Al'adun da ke haifar da sakamako
3. Sabbin al'adu
4. Tsarin al'ada / bureaucratic
Menene al'adun kamfani mai kyau?
Kyakkyawan al'adun kamfani yana haɓaka farin ciki, gamsuwa da babban aiki ta hanyar amincewa da juna da goyon baya tsakanin ma'aikata.
Yaya zan kwatanta al'adun kamfani na?
Yi tunani game da dabi'u, halaye, halaye da yanayin da suka fi dacewa da abin da ake so a yi aiki a can kullum.
Yi la'akari da yin amfani da sifofin da ke isar da sautin, taki, fifiko, salon sadarwa, da yadda mutane ke mu'amala: Shin wasu suna haɗa kai ko aiki da kansu? Shin yanayin yana tafiya cikin sauri ko annashuwa? Ana ƙarfafa hatsarori ko an kaucewa?
Ɗauki lokaci don ɗaukar ainihin kuma za ku gano a ƙarshe.
Ref: KnightFrank | Mafi Kyau | HBR