Interactive Museum | Hanyoyi 10 don karɓar Bakwai Mai Kyau a 2025

Work

Leah Nguyen 08 Janairu, 2025 8 min karanta

🏛 Busasshen karatun gaskiya da ƙura da ƙura da ƙura da ƙura da ƙura da ƙura da ƙura yake ɗaukar tunanin mutane na daɗe.

Shi ya sa gidajen tarihi na yau ke mayar da hankali kan abubuwan mu'amala da ke sa koyo ya fi daɗi da daɗi.

Da fatan za a ci gaba da karantawa don koyon menene m gidan kayan gargajiya, ra'ayoyin don karbar bakuncin shi da shawarwari don yin nunin fashewa.

Teburin Abubuwan Ciki

Overview

Wanene ya ƙirƙira gidan kayan gargajiya na mu'amala?Jeffrey Shaw
Wadanne shahararrun gidajen tarihi na mu'amala 5 ne a duk duniya?SPYSCAPE New York, ArtScience Museum Singapore, Cité de l'espace - Faransa, Haus der Musik - Vienna da National Museum of Singapore.

Menene Interactive Museum?

Abubuwan nune-nunen na al'ada suna nuna muku abubuwa masu ban sha'awa, amma nune-nunen nune-nunen mu'amala suna ba ku damar sanin su. Ba wai kawai mai kallo ba ne - kai ƙwararren ɗan takara ne mai binciken sabbin dabaru.

Maimakon sanya kayan tarihi kawai a kan nuni, masu kula da gidan kayan gargajiya na mu'amala suna baje kolin ƙirar ayyukan mu'amala waɗanda ke kawo abubuwan rayuwa.

Suna amfani da fasaha kamar allon taɓawa, kwaikwaiyo, da gaskiyar kama-da-wane don ba da mahallin da ba da labarun bayan abubuwan.

Abubuwan nunin ma'amala suna shiga cikin hankula da yawa - kuna iya gani, ji, taɓawa, har ma da wari da ɗanɗano sassan gwaninta.

Kuna kama abu ta hanyar kama abu - a zahiri da kuma a alamance. Irin wannan ma'ana, ma'amala mai nitsewa tana haifar da gogewar da ba za ku taɓa mantawa ba.

Rubutun madadin


Sanya Taronku Yayi Mu'amala Da AhaSlides

Ƙara ƙarin nishaɗi tare da mafi kyawun zaɓe kai tsaye, tambayoyin tambayoyi da wasanni, duk ana kan su AhaSlides gabatarwa, shirye don shiga taron ku!


🚀 Yi Rajista Kyauta

Nasihu don Bayar da Baje kolin Gidan Tarihi Mai Kyau Mai Kyau

Menene matakai 5 na tsarin tsara taron?
Nasihu don Bayar da Baje kolin Gidan Tarihi Mai Kyau (Tsarin Hoto: Tafiya ta Iyali)

Ƙirƙirar gidan kayan tarihi mai ma'amala yana buƙatar ɗan ƙaramin aiki, amma tabbas zai biya a cikin dogon lokaci. Kuma don tabbatar da cewa kun sami mahimmancin sa, ta amfani da shawarwarinmu guda 10 da ke ƙasa a matsayin dabaru masu amfani don nunin kayan tarihi

1- Yi shi da hannu. Baƙi suna son taɓawa da sarrafa abubuwa, ba wai kawai kallon su ba. Samar da abubuwa masu mu'amala da za su iya haɗawa da su ta zahiri.

2 - Ba da labari. Haɗa kayan tarihi zuwa babban labari wanda baƙi za su iya faɗawa ciki su yi tunanin kansu wani ɓangare na. Yi shi mai alaƙa da tursasawa.

3 - Yi amfani da multimedia. Haɗa sauti, bidiyo, rayarwa da zane-zane tare da abubuwa na zahiri don haɗa hankalin baƙi da haɓaka koyo.

4- Sanya shi cikin zamantakewa. Zane don ƙananan haɗin gwiwa da tattaunawa. Koyo yana zama mafi arha kuma abin tunawa ta hanyar gano juna.

5 - Samar da mahallin. Ba wa baƙi bayanan abubuwan tarihi - menene, yaushe, ina, ta yaya kuma me yasa suke da mahimmanci. Ba tare da mahallin ba, abubuwa ba su da ma'ana kaɗan.

6 - Iyakance rubutu. Yi amfani da rubutu da yawa kuma baƙi sun zama masu karantawa, ba masu bincike masu aiki ba. Riƙe rubutun a takaice kuma ƙara shi da abubuwan gani da mu'amala.

7- Sanya manufa bayyananne. Gano mahimman jigogi, saƙon da takeaway da kuke son baƙi suyi tafiya dasu. Sa'an nan kuma tsara nunin a kusa da cimma wannan burin.

8- Gwaji da maimaitawa. Samo ra'ayi daga masu sauraro na gwaji da sake dubawa/ inganta abubuwan da suka dace dangane da yadda suke taimakawa cimma burin koyo na nuni.

9 - Ka sanya shi ƙalubale. Matsakaicin madaidaicin wahala na iya motsa baƙi su dage da faɗaɗa tunaninsu. Amma kar ka sanya shi takaici.

10 - Bada izinin ganowa. Ba wa baƙi 'yancin yin bincike akan sharuɗɗan kansu maimakon bin madaidaiciyar hanya, ƙayyadaddun tsari.

Manufar gaba ɗaya ita ce ta sa baƙi su himmatu wajen bincika kayan tarihin ku a cikin abin tunawa, hanya mai ma'ana - ta amfani da mu'amala, ba da labari, multimedia da mahallin mahallin. Gwajin samfura tare da masu sauraro da aka yi niyya da sabunta su bisa ga ra'ayi zai taimaka tabbatar da nunin mu'amalar ku na ƙarshe ya zo rayuwa ga baƙi ✨

Tara Ra'ayin Bayan-Taron tare da nasihun 'Ba a san su ba' daga AhaSlides

Ra'ayoyi don Interactive Museums

#1. Haqiqa Haqiqa (AR)

Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da haɓakar gaskiya (AR)
Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da haɓakar gaskiya (AR) (Tsarin Hoto: ergon)

Ƙwarewar abubuwan da aka haɓaka na gaskiya suna sa abubuwan nunin ku su rayu kuma su raba bayanai ta hanyar da ba zato ba tsammani, mai wasa.

Gwada allon taɓawa da yawa wanda ke juyawa don bayyana kusurwoyi daban-daban da ƙarin bayanan dijital game da gidajen tarihi na mu'amala - ko hango abubuwan da suka gabata.

Masu ziyara za su iya jujjuyawa da yin hulɗa tare da allon kansu, gano ƙarin mahallin da zurfin yayin da suke tafiya.

#2. Gaskiyar Gaskiya

Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da zahirin gaskiya (VR)
Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da zahirin gaskiya (VR) (Tsarin Hoto: Franz J. Wamhof)

Shin kun taɓa yin mafarkin bincika wuraren da wataƙila ba za ku taɓa zuwa a rayuwa ta ainihi ba? Tare da nune-nunen gaskiya na gaskiya, sararin sama shine iyaka.

Kuna so ku tashi kusa da T-rex? Jin yadda ake tafiya akan wata? Yanzu za ku iya, ba tare da barin gidan kayan gargajiya ba.

VR yana da hanyar yin siminti mai ma'ana da abin da ake iya gani. Wannan shine ƙarfin wannan fasaha don ɗaukar hankalin mutane - da ƙirƙirar abubuwan tunawa - a cikin zurfafan hanyoyi na al'ada ba zai iya daidaitawa ba.

#3. Akwatin Nuni-Touch

Gidan kayan gargajiya mai mu'amala ta amfani da lamunin nunin taɓawa da yawa
Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da abubuwan nunin taɓawa da yawa (Kiredit Hoto: Research Gate)

Zane-zanen nunin hulɗa yana ɗaya daga cikin mahimman sassa na gidan kayan gargajiya mai nasara. Tsayar da nunin lafiya yayin da har yanzu barin mutane suyi hulɗa shine aikin daidaitawa - amma yanayin nunin da ya dace zai iya kaiwa wannan wuri mai daɗi.

Masu ziyara za su iya mu'amala ta hanyar taɓa gilashin - jujjuyawar juyawa, zuƙowa kan cikakkun bayanai, kiran ƙarin bayani - ba tare da taɓa sarrafa ainihin kayan tarihi ba.

Harshen nunin ya zama mu'amala tsakanin mutane da abubuwan ku, yana kare su yayin sauƙaƙe hulɗa.

Hasken haske mai kyau, babban ƙudurin fuska da fasalulluka masu ma'amala suna canza yanayin nuni mai sauƙi zuwa gogewa mai zurfi.

Masu ziyara za su iya samun ƙarin bayani game da abubuwan nune-nunen ku ta hanyar taɓawa, gani da sauti - duk yayin da abubuwan da kansu ke kasancewa cikin aminci.

#4. Ganuwar hulɗa

Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da bango mai ma'amala
Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da bango mai ma'amala (Kiredit Image: Youtube)

Bangon bango yana riƙe da damar da ba ta da iyaka - idan kun san yadda ake cika shi da ra'ayoyin da suka dace.

Sauƙaƙan taɓawa na iya bayyana ɓoyayyun bayanai na ɓoyayyiya, haifar da raye-raye, ko jigilar baƙi zuwa cikin yanayi mai kama-da-wane da ke da alaƙa da manufa da ƙimar nunin.

Yin amfani da haɗe-haɗe na fasaha mai zurfi, matsakaici mai ƙarancin juzu'i da ƙirar nuni, bangon ma'amala yana kawo ra'ayoyi zuwa rayuwa ta hanyoyin da za su shiga, zaburarwa da mannewa tare da masu sauraron ku dogon bayan sun tafi.

#5. Allon jujjuyawar taɓawa da yawa

Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da allon jujjuyawar taɓawa da yawa
Gidan kayan gargajiya na mu'amala ta amfani da allon jujjuyawar taɓawa da yawa (Tsarin Hoto: MW17)

Tare da sauƙaƙan jujjuyawar yatsu, ana iya jigilar ku zuwa ga Ranar Bastille ta Faransa a cikin 1789 ko zamanin prehistoric a cikin ainihin lokaci - a cikin panorama mai digiri 360 mai ban mamaki.

Nunin jujjuyawar allo mai jujjuyawa masu taɓawa da yawa suna matsawa cikin haƙiƙanin sha'awar mutane don kewayawa, sarrafawa da sake fasalin kewayen su - kuma a cikin tsari, da gaske fahimtar abin da kuke ƙoƙarin isarwa.

Bambancin Tsakanin Gidajen Gidajen Gargajiya Da Na Mu'amala

Akwai ƴan bambance-bambance masu mahimmanci tsakanin gidajen tarihi na gargajiya da na mu'amala:

Nunawa - Gidajen kayan tarihi na gargajiya suna da nunin nunin tsaye waɗanda ke nuna abubuwan da ba a so don kallo. Gidajen tarihi masu mu'amala sun haɗa da nunin hannu-kan nuni, simulations, multimedia da fasahar haɗin gwiwa waɗanda ke ba baƙi damar yin aiki tare da abun ciki.

Koyo - Gidajen kayan tarihi masu mu'amala suna nufin sauƙaƙe koyo ta hanyar gogewa mai zurfi. Gidajen tarihi na gargajiya galibi sun dogara da koyarwa da canja wurin bayanai ta hanya ɗaya.

Matsayin baƙo - A cikin gidajen tarihi na gargajiya, baƙi suna taka rawar gani a matsayin ƴan kallo ko masu karatu. A cikin gidajen tarihi masu mu'amala, baƙi sun zama mahalarta masu ƙwazo a cikin abubuwan nunin kuma suna ɗaukar rawar kai tsaye wajen gina nasu ƙwarewar koyo.

• Haɗin kai - Babu shakka, gidajen tarihi masu mu'amala suna da mafi girman matakin haɗin gwiwa da aka gina a cikin abubuwan nuni ta hanyar abubuwa kamar allon taɓawa, wasan kwaikwayo, wasanni, da sauransu. Gidajen tarihi na gargajiya suna da ƙarancin hulɗar mu'amala kuma suna dogara da abubuwa masu tsayi don kallo.

Manufar - Burin gidajen tarihi na gargajiya sau da yawa shine don adanawa da raba abubuwan al'adu da ilimi. Gidajen tarihi masu mu'amala suna nufin ba don raba ilimi kawai ba, amma don sauƙaƙe haɗin gwiwar baƙo, koyo na gogewa har ma da canji ta hanyar gogewa mai zurfi.

Ƙwarewa - Gidajen kayan tarihi masu mu'amala suna neman samarwa baƙi ƙwarewa mai ban sha'awa, abin tunawa da ban sha'awa ban da na ilimi. Gidajen tarihi na gargajiya sun fi mayar da hankali sosai kan abubuwan da suka shafi ilimi.

Ta Yaya Gidajen Gidan Tarihi Za Su Kasance Mafi Mu'amala?

Akwai wasu mahimman abubuwa don sanya gidajen tarihi su zama masu ma'amala:

• Yi amfani da allon taɓawa da nunin ma'amala: Shigar da tashoshi masu mu'amala da multimedia, allon taɓawa da ayyukan hannu don barin baƙi su yi aiki tare da abun ciki maimakon kawai kallon a tsaye. Wannan yana sa ƙwarewar ta zama abin tunawa da ilimi.

Haɗa siminti da wasanni: Samar da kwaikwaiyo, gogewa ta gaskiya da wasannin ilimi masu alaƙa da tarin ku waɗanda ke barin baƙi su yi gwaji, yin zaɓi kuma su ga sakamakon. Wannan yana sa ra'ayoyi masu ma'ana da abubuwan da suka faru na tarihi sun fi kankama kuma suna da alaƙa.

• Zane don ƙananan ƙungiyoyi: Ƙirƙirar nune-nunen da ke ƙarfafa baƙi don ganowa da gano abubuwa tare ta hanyar tattaunawa, haɗin gwiwa da kuma sarrafa abubuwan da suka dace. Ilimin zamantakewa yana haɓaka ƙwarewa.

• Bayar da bayanan mahallin: Ba da isassun bayanai kan abubuwan nuni ta amfani da rubutu, jerin lokutan lokaci, bidiyo, sauti da jadawalin lokaci don haka baƙi su sami kyakkyawan yanayin tsara abubuwan da suke gani da dandanawa. Ba tare da mahallin ba, hulɗa yana rasa ma'ana.

Muhimmancin Nunin Gidan Tarihi na Sadarwa

Nunin gidan kayan gargajiya na mu'amala yana canza kwarewar baƙo ta:

• Sauƙaƙa ilmantarwa mai tasiri ta hanyar mu'amala ta hannu-kan.

• Sha'awa mai ban sha'awa, abin al'ajabi da ƙirƙira ta hanyar kwaikwaiyo mai zurfi.

• Yin amfani da fasahohi masu tasowa don ƙirƙirar sabbin abubuwan gogewa fiye da abin da zai yiwu tare da nuni kawai.

Takeaways

Ma'amalar gidajen tarihi runguma m ayyuka, Hannun gogewa da kuma multimedia don rayayye shiga baƙi da sauƙaƙe ƙarin tasiri, abin tunawa da abubuwan canzawa. Lokacin da aka haɗa su tare da wadataccen labari na mahallin mahallin, sakamakon yana da zurfi kuma ilmantarwa ba za a manta da shi ba.