Menene kuka fi so lura shan hanyoyin? Bincika fa'idodin samun ingantattun hanyoyin ɗaukar bayanin kula tare da mafi kyawun zaɓuɓɓuka 5 a cikin 2023.
Kwarewar lura shine ɗayan mahimman ƙwarewar aikin da kowane ma'aikaci ya kamata ya mallaka. Dangane da yanayin aikin ku da salon ku, zaku iya amfani da daban-daban lura shan hanyoyin don taimaka muku kasancewa cikin tsari, tuna mahimman bayanai, da kuma sadarwa yadda yakamata tare da abokan aiki ko membobin ƙungiyar. Ta hanyar haɓaka daidaitattun hanyoyin ɗaukar bayanin kula, zaku iya bunkasa yawan ku da kuma inganta aikin ku.
Don haka, wadanne ingantattun hanyoyin ɗaukar bayanin kula a wurin aiki waɗanda yakamata ku ƙara koyo akai? Yana iya ɗaukar lokaci da ƙoƙari don nemo mafi kyawun hanyoyin a gare ku, don haka kada ku ji tsoron ci gaba da ƙoƙarin ɗaukar hanyoyin rubutu daban-daban har sai kun sami waɗanda ke taimaka muku samun kyakkyawan sakamako.
A cikin wannan labarin, za ku koyi ƙarin cikakkun bayanai game da fa'idodi da rashin amfanin mafi kyawun hanyoyin ɗaukar bayanin kula guda 5 da wasu nasihu don haɓaka ƙwarewar yin rubutu a wurin aiki.
Teburin Abubuwan Ciki
- Overview
- #1. Hanyar Cornell
- #2. Hanyar fayyace
- #3. Hanyar tsarawa
- #4. Hanyar taswirar hankali
- #5. Hanyar ɗaukar bayanan dijital
- Bonus: Nasiha 7 don zama gwanin ɗaukar rubutu
- Maɓallin Takeaways
- FAQs
Ƙarin Nasihun Aiki tare da AhaSlides
Neman kayan aikin haɗin gwiwa a wurin aiki?
Tara abokin auren ku ta hanyar tambayoyi masu daɗi AhaSlides. Yi rajista don ɗaukar tambayoyin kyauta daga AhaSlides template library!
🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️
Overview
Menene hanyoyi guda 5 na yin rubutu? | Hanyar Cornell, hanyar zayyanawa, Hanyar tsarawa, taswirar hankali, da bayanan dijital. |
Wanene ya ƙirƙiri hanyar ɗaukar bayanin kula na Cornell? | Walter Pauk ya kirkiro Hanyar Cornell. |
Menene 5 R's na bayanin kula? | Yi Rikodi, Rage, Karantawa, Tunani da Bita. |
#1. Hanyar Cornell - Hanyoyin ɗaukar Bayanan kula
Hanyar Cornell sanannen tsarin ɗaukar rubutu ne wanda Walter Pauk, farfesa na Jami'ar Cornell ya haɓaka a cikin shekarun 1950. Wannan hanyar ta ƙunshi rarraba bayananku zuwa sassa uku: babban ɓangaren bayanin kula, ginshiƙi, da ɓangaren taƙaitaccen bayani.
Abũbuwan amfãni:
- Kuna iya tsara bayananku a sarari kuma cikin ma'ana tare da tsarin ɗaukar bayanan da aka tsara
- Kuna iya yin bitar mahimman abubuwan bayananku da sauri ba tare da sake karanta duk bayananku ba.
- Kamar yadda dole ne ku yi aiki tare da kayan da kuke karantawa, wanda zai iya taimaka muku mafi fahimta da riƙe bayanan
disadvantages:
- Yana iya ɗaukar lokaci don ƙirƙirar shimfidar wuri don kowane saitin bayanin kula
- Zai iya zama ƙalubale idan kuna da bayanai da yawa da za ku ɗauka saboda ƙarancin sarari da aka tanada don kowane sashe
- Yana iya yin aiki da kyau ga batutuwa waɗanda ke buƙatar ƙarin cikakkun bayanai da bayanan fasaha
#2. Hanyar Shaci-Hanyoyin ɗaukar Bayanan kula
Ɗaya daga cikin mafi cikakkun bayanai na ɗaukar hanyoyin da za a iya suna a nan ita ce hanyar Ƙaƙwalwa wadda ta ƙunshi ƙirƙira jerin jerin manyan batutuwa da ƙananan maki, ta amfani da indentation don nuna alakar da ke tsakaninsu. Don haka, menene ya sa hanyar zayyana ta zama dabarar ɗaukar rubutu mai inganci?
Abũbuwan amfãni:
- Babu iyakataccen sarari da ake buƙata don tantance bayanai
- Kuna iya bitar bayananku cikin sauri da sauƙi kafin gabatarwa ko tarurruka
- Kuna iya zana kibau da layukan halitta don ƙirƙirar alaƙa tsakanin batutuwa da batutuwa
disadvantages:
- Yana iya yin aiki da kyau akan wasu batutuwan STEM
- Yana da wuya a yi amfani da wannan fasaha idan laccar ta yi sauri sosai kuma tana tsalle daga maudu'i zuwa maudu'i, ko kuma rashin tsari mai tsari da daidaituwa.
#3. Hanyar Charting - Hanyoyin ɗaukar Bayanan kula
Lokacin shirya bayanai a cikin tsarin tebur ko ginshiƙi, yakamata ku aiwatar da hanyar ƙira. Ana amfani da wannan hanyar ɗaukar bayanin kula sau da yawa don kwatantawa da bambanta bayanai, haskaka mahimman bayanai, da gano alaƙa tsakanin ra'ayoyi.
abũbuwan amfãni:
- Kuna iya tsara bayanai da sauri, yin kwatance da haɗin kai tsakanin ra'ayoyi, da samar da bayyananniyar wakilci na gani na bayanin.
- Kuna iya ganin yadda bayanai daban-daban ke da alaƙa da juna, wanda zai sauƙaƙa fahimtar rikitattun bayanai
- Kuna iya tsara bayanai cikin sauri cikin rukunoni da batutuwa, yana haifar da gano mahimman bayanai cikin sauƙi.
disadvantages:
- Maiyuwa bazai dace da batutuwan da suka fi dacewa ba ko kuma suna buƙatar ƙarin bayani
- Kuna iya fuskantar iyakancewa a cikin ginshiƙi saboda ba ku da isasshen sarari don haɗa duk bayanan da kuke buƙata
- Ƙirƙirar ginshiƙi yana buƙatar ƙarin ƙoƙari kuma yana iya ɗaukar lokaci.
#4. Taswirar Hankali - Hanyoyin ɗaukar Bayanan kula
In zana taswira dabarar ɗaukar bayanin kula, yakamata ku ƙirƙiri zane don sake tsara bayanai a gani. Yana sauƙaƙe ta amfani da rassa, kalmomi, da hotuna don haɗa babban ra'ayi tare da batutuwa da ƙarin maki.
Abũbuwan amfãni:
- Kuna iya gina bayyananniyar wakilcin gani na bayanin kuma ku tuna duk cikakkun bayanai yadda ya kamata
- Yana sa bayanai masu rikitarwa su zama masu sauƙi da sauƙi don fahimta da sha
- It yana ƙarfafa ƙirƙira da kuma ƙara yawan aiki
disadvantages:
- Yana ɗaukar lokaci don sanin wannan fasaha da farko, da kuma tsara babban zane don babban bayani.
- Ba abu mai kyau ba ne a sanya shi a cikin rahoto saboda sarari bai isa ba don manyan bayanai masu rikitarwa, masu alaƙa
#5. Bayanan Dijital - Hanyoyin ɗaukar bayanin kula
Idan aka kwatanta da hanyoyin ɗaukar bayanin kula na gargajiya, kayan aikin ɗaukar bayanan dijital na iya zama mafi ci gaba da dacewa. Yawancin aikace-aikacen dijital suna taimaka muku ɗaukar bayanin kula da inganci. Hakanan zaka iya kai tsaye lura da mahimman abubuwanku a cikin nunin faifan ku domin ku iya bitar gabatarwarku cikin sauri.
abũbuwan amfãni:
- Kuna iya samun damar bayanan ku daga ko'ina muddin kuna da na'ura mai haɗin Intanet. Wannan yana sauƙaƙa don bitar bayanan ku akan tafiya, raba su tare da wasu, da haɗin kai akan ayyuka
- Yana ba ku damar tsara bayananku a cikin manyan fayiloli ko littattafan rubutu, yana sauƙaƙa sanya alamar rubutu da rarrabawa da bincika cikin sauri.
- Yana taimakawa rage yawan sharar takarda, yana taimakawa rage sawun carbon ɗin ku.
disadvantages:
- Kuna iya samun shagaltuwa yayin da kuka fi sauƙi don a gwada ku don duba kafofin watsa labarun ko wasu ƙa'idodi yayin ɗaukar bayanan kula.
- A ce ka dogara kawai ga hanyoyin ɗaukar bayanan dijital kuma ka fuskanci gazawar fasaha. A wannan yanayin, ƙila za ku rasa bayananku, yana mai da mahimmanci don samun madadin ko wasu hanyoyi don adana bayananku.
- Dogon lokacin allo bazai yi kyau ga lafiyar ku ba, yana haifar da ciwon ido, ciwon kai da sauran matsalolin lafiya.
Bonus: Hanyoyi 7 don zama Ƙwararrun Ƙwararru
A yayin tarurrukan kasuwanci, babu lokaci mai yawa don ɗaukar bayanan kula ko amfani da hanyoyin ɗaukar bayanin da kuka fi so. Anan akwai wasu shawarwari don yin tasiri mai tasiri a wurin aiki:
- Mai da hankali kan manyan ra'ayoyin
- Yi amfani da gajeren hannu
- Kasance cikin tsari
- Bita da sake dubawa
- Yi amfani da fasaha don amfanin ka
- Ka guji karkatar da hankali
- Da fatan za a sauƙaƙe shi
Maɓallin Takeaways
Wace hanya ce mafi kyawun ɗaukar rubutu? Amsar ita ce kowanne yana da fa'ida da rashin amfani a tsakanin hanyoyin ɗaukar bayanin kula guda 5. Ko da kuwa hanyar da aka zaɓa, gano tsarin da ya fi dacewa da ku da kuma mannewa akai-akai yana da mahimmanci. Ingantattun hanyoyin yin rubutu na iya taimaka muku kasancewa cikin tsari da kama duk mahimman bayanan da kuke buƙata don aikinku. Bugu da ƙari, dole ne ku sake bitar bayanan ku akai-akai don tabbatar da cewa kuna da duk mahimman bayanai da gano kowane abu na aiki ko ayyukan biyo baya.
Bayan lura shan hanyoyin, ya kamata ka kuma koyi yadda za a shirya mai kyau gabatarwa ta yadda kowa da kowa zai iya kama dukan key maki da kuma daukar bayanin kula cikin sauki. AhaSlides zai iya taimaka muku magance yawancin Mutuwa ta al'amuran PowerPoint da haɓaka haɗin gwiwa.
Tambayoyi da yawa:
Menene matakai 4 don yin rubutu?
Anan akwai matakai guda 4 waɗanda yakamata ku bi yayin ɗaukar bayanin kula:
1. Tabbatar cewa bayanin ya dace da mahallin ku.
2. Tsara da tsara bayanan zuwa rukuni.
3. Ƙirƙiri taswirorin hankali.
4. Sanya ilimin da ka koya a rayuwarka a aikace.
Me yasa hanyar Cornell ke da tasiri?
Hanyar Cornell yana da inganci da ƙarfi, yana ba ku damar yin tunani sosai da dalla-dalla game da ilimin. Saboda haka, za ku tuna da sauri da kuma dindindin.