Shin mahalarci ne?

Mai Koyon gani | Yadda Ake Kwarewa Mai Kyau a 2024

Mai Koyon gani | Yadda Ake Kwarewa Mai Kyau a 2024

Ilimi

Astrid Tran 15 Dec 2023 7 min karanta

Shin kun kasance mai koyi na gani?

Kuna iya ganin mutane da yawa sun koyi da kyau fiye da wasu kuma suna mamakin dalilin da yasa ba ku inganta ba tukuna. Mai yiyuwa ne salon koyo ba zai yi muku aiki da kyau ba. Akwai salo iri-iri na koyo, kuma kowannensu yana da fa'ida da rashin amfani, gami da na gani, na ji, tactile, da kinesthetic.

An ce kashi 90 cikin XNUMX na bayanan da ake watsawa zuwa kwakwalwa na gani ne, wanda ke nufin koyo da gani yana da kyau. Dukkanmu masu koyan gani ne a yanayi. Kuma da yawa daga cikinmu ba za su iya gane cewa wannan dabarar koyo ta kasance mai taimako sosai kuma tana amfanar ku.

Don haka, a cikin wannan labarin, muna ƙara magana game da koyo na gani, musamman masu koyon gani, da yadda suke amfani da koyo na gani don nasarar tafiyarsu ta ilimi ko don koyon duk wani abu da suke so cikin sauri da inganci.

Me yasa wani ya zama koyan gani?Yi tunani kuma koya mafi kyau ta amfani da hotuna, sigogi, ko launuka maimakon rubutu.
Yaya shaharar mai koyan gani yake?Kusan kashi 65% na yawan jama'a masu koyan gani ne.
Bayanin mai koyan gani.
Koyon gani
Me ake nufi da zama mai koyo na gani? | Source: Hoton Getty

Teburin Abubuwan Ciki

Nasihu don Ingantacciyar Haɗin Aji

Rubutun madadin


Fara cikin daƙiƙa.

Sami samfuri kyauta don aji na gaba. Yi rajista kyauta kuma ɗauki abin da kuke so daga ɗakin karatu na samfuri!


🚀 Ajiye Asusu Kyauta

Menene Mai Koyan Kayayyakin Kayayyakin Ma'ana?

Mai koyo na gani shine wanda yake koyo kuma yana riƙe bayanai yadda ya kamata idan aka gabatar musu da shi ta hanyar gani. Masu koyo na gani sun dogara da abubuwan gani, kamar hotuna, zane-zane, zane-zane, zane-zane, da bidiyoyi, don ɗaukar bayanai. Suna da fifiko don ganin bayanai maimakon jinsa ko dandana shi ta wasu gabobin. Kuma, ba abin mamaki ba ne cewa yawancin masu koyo na gani suna da kyakkyawan rubutun hannu.

Hoto: Freepik

Menene Masu Koyan Kayayyakin Kayayyakin Suke Yi Don Nazari? 

Anan akwai kyawawan misalan da ke bayyana abin da masu koyon gani sukan yi don yin karatu da kyau. Suna daga cikin mafi kyawun hanyoyin karatu waɗanda kuma zaku iya amfani da su.

  • Nemo yana da taimako don kallon bidiyo ko rayarwa waɗanda ke nuna ra'ayi ko tsari. 
  • Karanta littattafai ko kayan da suka haɗa hotuna, jadawalai, ko zane-zane tare da rubutu, wanda ke taimaka musu su hango bayanin yadda ya kamata.
  • Fi son ƙirƙirar katunan walƙiya tare da alamun gani, kamar hotuna ko zane-zane, don haɗawa da mahimman bayanai ko sharuɗɗa. 
  • Shiga cikin zane ko zane don taimaka musu su fahimci hadaddun fahimta. 
  • Nemo yana da taimako don kallon bidiyo ko rayarwa waɗanda ke nuna ra'ayi ko tsari.
  • Ƙirƙiri zane-zane, zane-zane, ko taswirorin hankali don wakiltar alakar da ke tsakanin ra'ayoyi na gani.
  • Yi amfani da ƙididdiga masu launi ko haskaka dabaru don jaddada mahimman bayanai, tsara bayanai, da tuna mahimman bayanai.
  • Shiga cikin zane ko zane don taimaka musu su fahimci hadaddun fahimta.
  • Yi ƙoƙarin neman bayanan bayanai ko taƙaitawar gani da suka shafi batutuwan da suke karantawa. 

shafi:

mafi kyawun hanyoyi don masu koyo na gani don yin karatu
Ɗaya daga cikin mafi kyawun hanyoyin da masu koyo na gani don yin karatu ita ce ta amfani da taswirar tunani | Source: ilmantarwa na gaba

Menene Halayen Mai Koyo Na gani?

Anan akwai wasu ƙarfi na masu koyo na gani waɗanda ke bambanta su da sauran masu koyon salon koyo.

Ƙarfin ƙwaƙwalwar gani mai ƙarfi

Masu koyon gani suna da halin tuna abubuwan da suka gani maimakon ji. Musamman tun da suna da karfin launi mai karfi. Za su iya bambanta da kuma yaba launuka iri-iri, inuwa, da haɗin launi. Launi na iya taka muhimmiyar rawa a tsarin ilmantarwa da fahimtar su.

Tunani na gani

Masu koyan gani sun fi dacewa da tunani a hotuna ko hotuna. Suna iya “gani” a hankali da sarrafa waɗannan hotuna don ƙarin fahimta da bincika fannoni daban-daban na wani batu.

Bugu da ƙari, sau da yawa suna dogara ga misalai na gani ko kwatanci don bayyanawa da fahimtar ra'ayoyi. Suna amfani da kwatancen gani don danganta sabbin bayanai zuwa abubuwan da suka saba, yana sauƙaƙa musu fahimta da tunawa.

Sanin sararin samaniya

Masu koyo na gani galibi suna da kyakkyawar ma'ana ta alaƙar sararin samaniya. Suna iya hange abubuwa a sararin samaniya, fahimtar yadda abubuwa suka dace tare, kuma suna iya samun gwanintar kwatance da taswira.

Wasu ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun gani kuma suna da kyakkyawan tunani da kuma ikon samar da sabbin dabaru. Za su iya yin tunani a cikin sifofi na gani, suna ganin ra'ayoyi masu ma'ana da ƙirƙirar alaƙa na musamman tsakanin ra'ayoyin da ba su da alaƙa.

Hankali ga daki-daki

Masu koyo na gani suna kula da cikakkun bayanai na gani da lura da alamu, siffofi, da launuka. Suna iya yin fice a ayyukan da ke buƙatar nuna bambanci na gani ko ƙwarewar kallo. 

Musamman ma, suna da hali na mayar da hankali kan cikakkun bayanai masu rikitarwa a cikin bayanan gani. Za su iya lura da dabarar da wasu za su yi watsi da su, yana ba su damar samun zurfin fahimtar batun.

Wahala tare da koyarwar ji kawai

Masu koyo na gani na iya samun wahalar koyo ta hanyar laccoci ko koyarwar ji kawai. Suna son riƙe bayanai mafi kyau lokacin da aka gabatar da shi a gani ko ƙara da kayan aikin gani.

mai koyan sarari na gani
Koyi na gani-wuri | Source: Shutterstock

Me yasa Koyon Gani Yafi Kyau?

Me yasa koyon gani yake da mahimmanci? Amfanin mai koyan gani? Koyon gani na iya zama mafi inganci ga wasu mutane saboda yana haɗar da hankali da yawa kuma yana iya taimakawa a sarrafa bayanai cikin inganci.

Ta hanyar amfani da kayan aikin gani kamar hotuna, zane-zane, da bidiyo, masu koyo za su iya samun fahintar fahimtar abubuwan da ba za a iya gani ba ta hanyar ainihin wakilci. Yin amfani da abubuwan motsa jiki na gani na iya haɓaka ingantaccen riƙewa da tunawa da bayanai, yayin da yake barin tambari mai ƙarfi a ƙwaƙwalwar ajiya.

Bugu da kari, ilmantarwa na gani yakan zama mai jan hankali da jin dadi ga xalibai da yawa, ta haka ne ke kara kwazo da karfafa sha'awar batun.

Menene Misalan Masu Koyan Kayayyakin gani?

Kuna iya mamakin cewa ilmantarwa na gani ya fito cikin dogon tarihi. Fitattun mutane da yawa sun kasance misalai masu ƙarfi na masu koyon gani. Mu duba su waye!

Leonardo Vinci

Leonardo da Vinci (1452-1519), sanannen ilimin lissafi na Italiyanci na zamanin Renaissance, an san shi da ƙwararren ƙwararren ƙwararren sararin samaniya. Cikakken zane-zanensa na jiki, zane-zane na kimiyya, da zane-zane na ƙirƙira suna nuna ikonsa na kallo da wakiltar duniya a gani.

Albert Einstein

Yayin da aka fi sani da gudummawar da ya bayar ga ilimin kimiyyar lissafi, Albert Einstein (1879-1955) shima mai tunani ne na gani. Yakan dogara da gwaje-gwajen tunani na gani da kuma tunanin tunani don haɓakawa da fahimtar ka'idodinsa masu rikitarwa.

Jamie Oliver

Ɗaya daga cikin mafi kyawun misalan mai koyo na gani shine Jamie Oliver. Mashahurin shugaba Jamie Oliver (an haife shi a shekara ta 1975) an san shi don nuna sha'awar dafa abinci da kuma littattafan dafa abinci. Yana amfani da kayan aikin gani yadda ya kamata, kamar hotuna-mataki-mataki da gabatarwar abinci kala-kala, don koyar da dabarun dafa abinci da zaburar da wasu don yin kirkire-kirkire a cikin kicin.

Nasiha ga Malamai don Inganta Koyon Aji na gani

Anan akwai shakka wani sashe da yakamata ku karanta nan da nan idan kuna son haɓaka ajin abin tunawa, mai jan hankali, kuma mai fa'ida. Muna ba da wasu fasahohi da kayan aikin da za su taimaka wa malamai su canza azuzuwan gargajiya ta wata sabuwar hanya.

Software na taswirar hankali

Kar a manta ba wa ɗalibai lokaci don yin taswirar tunani. Akwai hanyar gama gari don koyo tare da allunan; haɗa kayan aikin taswirar tunani na dijital kamar MindMeister, XMind, ko Coggle na iya zama zaɓi mai kyau. 

Suna ƙyale masu koyo na gani su ƙirƙiri ra'ayoyin gani da ra'ayoyinsu masu ƙarfi da ma'amala. Waɗannan kayan aikin kuma suna ba su damar tsarawa da haɗa bayanai ta hanyar gani, yana sauƙaƙa fahimtar alaƙar sarƙaƙƙiya.

Flashcard

Yana da mahimmanci ga malamai su koyar da ɗalibai ta hanyar yin flashcards na hannu ko ta hanyar dandamali na katin walƙiya kamar Anki, Quizlet, ko StudyBlue. Masu koyo na gani za su iya fuskantar sabbin hanyoyin koyo ta ƙirƙira da nazarin katunan filasha ta amfani da hotuna, zane-zane, ko zane da kansu.

Hoto na kan layi da albarkatun bidiyo

Malamai za su iya ƙarfafa ɗalibai su yi amfani da dandamali na kan layi kamar YouTube, Khan Academy, ko TED Talks don samun dama ga wadataccen bidiyon ilimi da abubuwan gani. Waɗannan dandamali suna ba da bayani, nunin gani, da abubuwan gani waɗanda ke ba da fifikon abubuwan ilmantarwa na gani.

Jagorar nazarin gani da littattafan karatu

Don ingantacciyar koyarwa da jan hankali, malamai na iya gwammace yin amfani da jagorori ko littattafan karatu waɗanda suka haɗa abubuwan gani kamar hotuna, zane-zane, zane-zane, ko zane-zane a cikin ajin su. Waɗannan kayan aikin gani suna taimaka wa ɗalibai don ƙarfafa fahimta da kuma sa karatun ya zama mai jan hankali.

Kayan aikin Gabatarwa masu hulɗa

Abu mafi mahimmanci a cikin koyarwa da isar da bayanai cikin ilimi mai amfani shine yin amfani da gabatarwar gani da ma'amala, wanda ke haifar da babban fifikon koyo da haɗin kai. Kayan aikin gabatarwa masu ma'amala kamar Laka na iya zama mai fa'ida sosai ga masu koyo na gani yayin aikin binciken su. Waɗannan kayan aikin suna ba da hanya mai ƙarfi da jan hankali don gabatarwa da hulɗa tare da abun ciki na gani.

ilmantarwa taimakon gani
Yin amfani da tambayoyin kai tsaye tare da samfuri mai launi na iya haɓaka koyo na gani zuwa mataki na gaba
Duba yadda ake tattara ra'ayoyin bayan ajin ku!

Tambayoyin da

Yaya ake gane mai koyo na gani?

Masu koyo na gani suna cikin kallo, karatu, da kyakkyawan rubutun hannu. Sun kuma fi son haddar ta hanyar ganin hotuna ko hotuna da amfani da jadawali da jadawali don tantance bayanai.

Menene dabaru guda 3 don masu koyo na gani?

Shahararriyar dabarar da masu koyon gani ke amfani da ita koyaushe ita ce rubuta bayanan kula da mahimman bayanai, sannan sanya su zama abin sha'awa na gani ta hanyar nuna su da launuka da zane-zane.

Ta yaya masu koyon gani suke koyarwa?

A faɗin magana, yadda masu koyon gani suke koyo daidai yake da yadda suke koyarwa, wanda ke nufin suna amfani da ƙarin bidiyoyi, litattafai da aka zayyana, zane-zane, da farar allo a cikin azuzuwan su.

Shin masu koyo na gani suna da babban IQ?

Yana da wuya a ce masu koyo na gani suna da babban IQ, amma galibi suna da makin IQ sosai akan sassan gani-wuri. 

Maɓallin Takeaways

Yana da mahimmanci a lura cewa kowa yana da salon karatun da ya fi so, kuma abin da ya fi dacewa ga mutum ɗaya bazai yi aiki ga wani ba. Kuma haɗa nau'ikan koyo daban-daban na iya kawo fa'idodi na musamman. 

Ga masu koyo na gani da malamai, idan kuna neman sabuwar hanya don sa tsarin koyo da koyarwa ya fi sauƙi kuma mai daɗi, kar ku manta da amfani da su. Laka. Tare da launuka masu kyau, ƙirar ƙira da fasali masu amfani, yayi alƙawarin sanya tafiye-tafiyen koyo da koyarwa na musamman da inganci.