Edit page title Gwajin Nau'in Hankali Mai Aiki | Manyan Gwajin Kyauta a cikin 2024 - AhaSlides
Edit meta description Ba wai gwajin nau'in hankali ba ne kawai don gamsar da sha'awar mutum, amma kuma suna aiki azaman babban kayan aiki don ƙarin sani game da kanku da aikin da ya dace.

Close edit interface
Shin mahalarci ne?

Gwajin Nau'in Hankali Mai Aiki | Manyan Gwajin Kyauta a 2024

gabatar

Leah Nguyen 15 Afrilu, 2024 7 min karanta

Knowing how intelligent you are is a great question many people are curious about. Knowing your IQ is the same level as Einstein's sounds alluring, isn't it?

Not only intelligence type tests are to satisfy one's curiosity, but they also serve as a great tool to know more about yourself and your suitable career aspirations.

A cikin wannan shafi, za mu gabatar muku da nau'ikan gwaje-gwajen hankali daban-daban da kuma inda zaku iya yin su.

Ƙarin Tambayoyi Masu Nishaɗi tare da AhaSlides

Rubutun madadin


Neman Karin Nishaɗi Yayin Taro?

Tara membobin ƙungiyar ku ta hanyar tambayoyi masu daɗi akan AhaSlides. Yi rajista don ɗaukar tambayoyin kyauta daga ɗakin karatu na samfurin AhaSlides!


🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️

Menene Gwajin Nau'in Hankali?

Menene gwajin nau'in hankali?
Menene gwajin nau'in hankali?

Nau'in hankali hanya ce ta rarrabuwa mabambantan girma ko yanki na iyawar fahimi da hanyoyin tunani, kamar ilimin harshe da ƙwarewar sararin samaniya ko kuma ruwa vs tunani. Babu yarjejeniya ta duniya akan samfurin guda ɗaya. Wasu gama gari sun haɗa da:

  • Gardner's Theory of Multiple Intelligences- Psychologist Howard mai gidaan ba da shawarar akwai nau'ikan hankali masu zaman kansu da yawa waɗanda suka haɗa da harshe, ma'ana-mathematical, sarari, jiki-kinesthetic, kiɗa, interpersonal, intrapersonal, da na halitta.
  • Crystallized vs Fluid Intelligence- Crystallised intelligence is knowledge-based and includes skills like reading, writing, and articulating ideas. Fluid intelligence refers to the ability to reason and solve problems using novel approaches.
  • Hankalin motsin rai (EI)- EI refers to the ability to recognise, understand, and manage emotions and relationships. It involves skills like empathy, self-awareness, motivation, and social skills.
  • Narrow vs Broad Intelligences- Narrow intelligences refer to specific cognitive abilities like verbal or spatial abilities. Broad intelligences incorporate multiple narrow intelligences and are generally measured by standardized IQ tests.
  • Analytical vs Creative Intelligence- Analytical intelligence involves logical reasoning, identifying patterns, and solving well-defined problems. Creative intelligence refers to coming up with novel, adaptive ideas and solutions.

Everyone has a unique mix of these intelligence types, with specific strengths and weaknesses. Tests measure these areas to see how we're smart in different ways.

Nau'o'in Gwajin Hankali guda 8 (Kyauta)

Gardner ya yi jayayya cewa gwajin IQ na gargajiya yana auna ƙwarewar harshe da basira kawai, amma ba cikakken kewayon hankali ba.

Ka'idarsa ta taimaka wajen karkatar da ra'ayoyin hankali daga daidaitaccen ra'ayi na IQ zuwa mafi fa'ida, ƙarancin ma'ana mai ƙarfi wanda ke gane girma dabam.

A cewarsa, akwai akalla nau'ikan hankali guda 8 da suka hada da:

#1. Hankalin Fa'ida/ Harshe

Gwajin nau'in hankali - Fahimtar Fa'ida / Harshe
Intelligence type test -Hankalin Fa'ida/ Harshe

Linguistic intelligence refers to an individual's ability to use language effectively, both in written and spoken forms.

Waɗanda ke da ƙwaƙƙwaran hazaka na harshe yawanci sun haɓaka ƙwarewar karatu, rubutu, magana da ba da labari.

Sau da yawa sukan yi tunani cikin kalmomi kuma suna iya bayyana hadaddun ra'ayoyi masu banƙyama da fa'ida ta hanyar magana da rubutu.

Sana'o'in da suka dace da ilimin harshe sun haɗa da marubuta, mawaƙa, 'yan jarida, lauyoyi, masu magana, 'yan siyasa, da malamai.

#2. Hankali / Lissafin Lissafi

Gwajin nau'in hankali - Hannun Hankali/Mathematical Intelligence
Intelligence type test -Hankali / Lissafin Lissafi

Hankali/ilimin lissafi shine ikon yin amfani da dabaru, lambobi, da abstractions don warware matsaloli da gano alamu.

Ya ƙunshi ƙwarewar tunani mai zurfi da kuma ƙarfin tunani mai raɗaɗi da ƙima.

Lissafi, wasanin gwada ilimi, lambobi, tunanin kimiyya da gwaji suna zuwa gare su ta dabi'a.

Sana'o'in da ke buƙata kuma suna wasa ga wannan basira sun haɗa da masana kimiyya, masu ilimin lissafi, injiniyoyi, masu shirye-shiryen kwamfuta, da masu ƙididdiga.

#3. Kayayyakin Kayayyakin Kayayyaki/Spatial Intelligence

Gwajin nau'in hankali - Kayayyakin gani/Tsarin hankali
Intelligence type test -Kayayyakin Kayayyakin Kayayyaki/Spatial Intelligence

Hangen gani/hankali yana nufin iya hango abubuwa da tunanin yadda abubuwa suka dace tare ta sarari.

Ya ƙunshi hankali ga launi, layi, siffa, tsari, sarari da alaƙa tsakanin abubuwa.

Suna iya hangen nesa daidai kuma suna sarrafa wakilcin 2D/3D a hankali.

Sana'o'in da suka dace da wannan hankali sune gine-gine, ƙirar ciki, injiniyanci, binciken kimiyya, fasaha, da kewayawa.

#4. Ilimin Kiɗa

Gwajin nau'in hankali - Ilimin Kiɗa
Intelligence type test -Hankalin Musika

Hankalin kida yana nufin iya ganewa da tsara fatun kiɗa, sautuna, da kari.

Ya ƙunshi hankali ga farar, rhythm, timbre da motsin rai a cikin kiɗa.

Suna da kyakkyawar ma'anar waƙa, dokewa da jituwa ko da ba tare da horo na yau da kullun ba.

Sana'o'in da suka dace da wannan hankali sun haɗa da mawaƙa, mawaƙa, masu gudanarwa, masu shirya kiɗa, da DJs.

#5. Ilimin Jiki/Kinesthetic

Gwajin nau'in hankali - Ilimin Jiki/Kinesthetic
Intelligence type test -Ilimin Jiki/Kinesthetic

Mutanen da ke da irin wannan hankali suna da kyau a yin amfani da jikinsu, daidaitawa, ƙwarewar motsa jiki, da daidaitawar ido-hannu.

Ya ƙunshi ƙwarewa kamar ƙwaƙƙwaran jiki, daidaito, sassauƙa, haɓakar juzu'i da ƙwarewar motsin jiki.

Wadanda ke da wannan hankali suna koyo da kyau ta hanyar gogewar jiki da ayyukan hannu.

Sana'o'in da suka dace da wannan hankali sune 'yan wasa, masu rawa, ƴan wasan kwaikwayo, likitocin fiɗa, injiniyoyi, masu sana'a.

#6. Leken asiri tsakanin mutane

Gwajin nau'in hankali-Intelligence Intelligence
Intelligence type test -Hikimar Mutane

Hankalin mu'amala yana nufin iyawar fahimta da mu'amala mai inganci tare da wasu.

Mutanen da ke da hazaka tsakanin mutane suna kula da yanayin fuska, muryoyi da motsin wasu a hade tare da iya nuna tausayi.

Sana'o'in da suka dace don fahimtar juna sun haɗa da koyarwa, ba da shawara, albarkatun ɗan adam, tallace-tallace, da matsayin jagoranci.

#7. Hankali na cikin mutum

Gwajin nau'in hankali - Hankali na cikin mutum
Intelligence type test -Hidima tsakanin mutane

Idan kuna da gwanin fahimtar kanku da tunanin ku, ji da tsarin halayen ku, kuna da hazaka mai zurfi na cikin mutum.

Waɗanda ke da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun mutane sun san ƙarfinsu, rauninsu, imaninsu da fifikonsu.

Suna da hazaka game da jihohinsu na ciki, yanayinsu da kuma yadda za su iya yin tasiri ga ɗabi'a.

Sana'o'in da suka dace sun haɗa da jiyya, koyawa, limamai, rubuce-rubuce da sauran hanyoyin kai tsaye.

#8. Ilimin Halitta

Gwajin nau'in hankali - Ilimin Halittu
Intelligence type test -Ilimin Halitta

Mutanen da ke da wannan nau'in hankali na iya ganewa da rarraba abubuwa na halitta kamar tsirrai, dabbobi da yanayin yanayi.

Wannan ya haɗa da lura da bambance-bambance a cikin nau'ikan tsire-tsire da dabbobi, yanayin ƙasa, da canjin yanayi ko yanayi.

Duk da yake na kowa a cikin mutanen da ke ciyar da lokaci a waje, iyawar 'yan halitta kuma na iya amfani da su don rarraba sassan jirgin ruwa, veins ko abubuwan da suka faru na yanayi.

Sauran Gwajin Nau'in Hankali

Sauran gwajin nau'in hankali
Sauran gwajin nau'in hankali

Wondering what kind of tests are useful to assess your brain power? Some common intelligence type tests besides Gardner's include:

• IQ Tests (e.g. WAIS, Stanford-Binet) - Measures broad cognitive abilities and assigns an intelligence quotient (IQ) score. Assesses verbal, nonverbal, and abstract reasoning skills.

• EQ-i 2.0 - Measure of Emotional Intelligence (EI) that evaluates skills in self-perception, self-expression, interpersonal skills, decision making and stress management.

• Raven's Advanced Progressive Matrices - Nonverbal reasoning test that requires identifying patterns and series completions. Measures fluid intelligence.

• Torrance Tests of Creative Thinking - Assesses abilities like fluency, flexibility, originality, and elaboration in problem-solving. Used to identify creative strengths.

• Kaufman Brief Intelligence Test, Second Edition (KBIT-2) - Short screening of intelligence through verbal, nonverbal and IQ composite scores.

• Wechsler Individual Achievement Test (WIAT) - Assesses achievement areas like reading, math, writing and oral language skills.

• Woodcock-Johnson IV Tests of Cognitive Abilities - Comprehensive battery evaluating broad and narrow cognitive abilities through verbal, nonverbal and memory tests.

Maɓallin Takeaways

Gwajin nau'in hankali yana da kyau don nuna ƙarfi a takamaiman wurare kamar lissafi ko magana yayin da gwajin IQ ya ƙididdige iyawar fahimi gabaɗaya. Smart yana zuwa cikin dandano da yawa kuma gwaje-gwaje suna canzawa yayin da kuke girma. Ci gaba da ƙalubalantar kanku kuma ƙwarewar ku za ta ba ku mamaki cikin lokaci.

Har yanzu kuna cikin yanayi don wasu gwaje-gwaje masu daɗi? AhaSlides Public Template Library, wanda aka ɗora tare da tambayoyin tattaunawa da wasanni, koyaushe yana shirye don maraba da ku.

Tambayoyin da

Menene nau'ikan hankali guda 9?

The first 8 types were defined by Howard Gardner and include linguistic intelligence related to language skills, logical-mathematical intelligence involving logic and reasoning abilities, spatial intelligence pertaining to visual-spatial perception, bodily-kinesthetic intelligence associated with physical coordination, musical intelligence pertaining to rhythm and pitch, interpersonal intelligence regarding social awareness, intrapersonal intelligence concerning self-knowledge, and naturalist intelligence relating to natural environments. Some models expand on Gardner's work by including existential intelligence as a 9th domain.

Menene MBTI mafi hankali?

There is no definitive "most intelligent" Myers-Briggs (MBTI) type, as intelligence is complex and multidimensional. However, any type can achieve significant intellectual capability depending on life experiences and the development of their natural propensities. IQ is not fully determined by personality alone.