"Al'adar makaranta ta kan layi koyaushe tana mamakin ko akwai ƙaramin aikin da kuka rasa, an ɓoye shi a ƙarƙashin kayan aiki, takaddun aiki, ko hana sama, sanarwa? Wa zai ce?”
- Dannela
Dangantaka, ko ba haka ba?
Shin kun taɓa mamakin dalilin da yasa hakan ke faruwa? Koyon kan layi ya sauƙaƙa don ci gaba da azuzuwan ba tare da damu da wuri da lokaci ba, amma kuma ya haifar da ƙalubale a cikin ingantaccen sadarwa.
Daya daga cikin manyan illolin shi ne rashin fahimtar al’umma. A da, ɗalibai suna da ma'anar kasancewa a lokacin da suka halarci azuzuwan jiki. Akwai damar tattaunawa da sadarwa don faruwa, kuma ba lallai ne ku yi gwagwarmaya sosai ba don samun ɗalibai su kafa ƙungiyoyi ko raba ayyukansu na yau da kullun.
Mu fadi gaskiya. Muna kan wannan matakin ne a cikin e-learning inda yawancin ɗalibai ke cire sautin kansu kawai don cewa bye a ƙarshen darasin. Don haka, ta yaya kuke ƙara darajar azuzuwan ku kuma ku haɓaka alaƙa mai ma'ana a matsayinku na malami?
- Sadar da Jama'a akan layi
- #1 - Sauraro Mai Aiki
- #2 - Haɗawa a Matsayin Mutum
- #3 - Amincewa
- # 4 - Abubuwan da ba na Magana ba
- #5 - Tallafin Tsara
- #6 - Jawabi
- #7 - Sadarwa Daban-daban
- Cents Biyu Na Karshe
Sadar da Jama'a akan layi
Tambaya ta farko ita ce, "me yasa kuke sadarwa?" Menene sakamakon da kuke son cimma ta hanyar ingantaccen sadarwa tare da ɗalibai? Shin kawai son ɗalibai su koyi su ci maki ne, ko kuma don a ji ku kuma a fahimce ku?
Bari mu ce kuna da sanarwa game da tsawaita lokacin aiki. Wannan yana nufin kuna ba ɗalibai ƙarin lokaci don yin gyare-gyare masu mahimmanci ga ayyukansu.
Tabbatar cewa ɗaliban ku sun fahimci motsin da ke bayan sanarwar ku. Maimakon kawai aika shi azaman imel ko saƙo guda ɗaya a kan allo na yau da kullun, zaku iya gaya musu su yi amfani da wancan sati guda don yin tambayoyi kuma su sami cikakkun bayanai game da shakku daga gare ku.
Wannan shine mataki na farko - don samar da daidaito tsakanin ƙwararrun ƙwararru da na sirri na zama malami.
Ee! Zai iya zama da wahala a zana layi tsakanin zama "malami mai sanyi" da kuma zama malami wanda yara ke kallon su. Amma ba zai yiwu ba.
Ingantacciyar hanyar sadarwa ta kan layi tsakanin ɗalibai da malamai dole ne su kasance akai-akai, na niyya da kuma abubuwa da yawa. Labari mai dadi shine cewa zaku iya sanya hakan ta faru tare da taimakon daban-daban online kayan aikin koyoda 'yan dabaru.
Nasiha 7 don Jagorar Sadarwar Sadarwa a cikin Ajin Kan layi
A cikin yanayin koyo na kama-da-wane, akwai ƙarancin harshen jiki. Ee, za mu iya yi da bidiyo, amma sadarwa na iya fara rugujewa lokacin da ku da ɗaliban ku ba za ku iya bayyana kansu a cikin saitin kai tsaye ba.
Ba za ku taɓa iya cika cikakkiyar ramawa ga yanayin jiki ba. Duk da haka, wasu dabaru da zaku iya aiwatarwa a cikin aji na kama-da-wane na iya inganta sadarwa tsakanin ku da ɗaliban ku.
Mu duba su.
#1 - Sauraro Mai Aiki
Ya kamata ku ƙarfafa ɗalibanku su saurara sosai yayin darasi na kan layi. Ba shi da sauƙi kamar yadda yake sauti. Dukanmu mun san cewa saurare muhimmin bangare ne na kowace sadarwa, amma galibi ana mantawa da ita. Akwai hanyoyi guda biyu da zaku iya tabbatar da sauraro mai aiki a cikin aji na kan layi. Kuna iya haɗawa da tattaunawa ta rukuni, ayyukan tunanihar ma da zaman muhawara a cikin aji. Baya ga wannan, a kowace yanke shawara, kuna yin alaƙa da ayyukan aji, gwada haɗa ɗaliban ku kuma.
#2 - Haɗawa a Matsayin Mutum
Icebreakers koyaushe suna ɗaya daga cikin ingantattun hanyoyin fara aji. Tare da wasanni da ayyuka, yi ƙoƙarin sanya tattaunawa ta sirri wani ɓangare na sa. Ka tambaye su yadda ranarsu take, kuma ka ƙarfafa su su faɗi yadda suke ji. Hakanan kuna iya samun saurin dawowa baya a farkon kowane aji don ƙarin koyo game da abubuwan zafi da tunaninsu game da ayyukan yanzu. Wannan yana ba wa ɗalibai tabbacin cewa ana jin su kuma ba kawai kuna nan don koya musu dabaru da dabaru ba; za ku zama mutumin da za su iya dogara da shi.
#3 - Amincewa
Koyon kan layi yana zuwa tare da ƙalubale da yawa - yana iya zama ɓarna kayan aikin kan layi, haɗin intanet ɗinku yana lalacewa yanzu da sa'an nan, ko ma dabbobinku suna yin hayaniya a bango. Makullin shine kada a rasa kwarin gwiwa da rungumar wadannan abubuwa kamar yadda ya zo. Yayin da kuke tallafawa kanku, ku tabbata kuna tallafawa ɗaliban ku ma.
Ka sanar da su cewa hargitsi a cikin muhallinsu ba abin kunya ba ne kuma za ku iya yin aiki tare don inganta abubuwa. Idan ɗaya daga cikin ɗalibanku ya rasa wani yanki saboda kuskuren fasaha, kuna iya samun ƙarin aji don gyara shi ko kuma ku nemi takwarorinsu su jagorance su.
# 4 - Abubuwan da ba na Magana ba
Yawancin lokaci, alamun da ba na magana ba suna ɓacewa a cikin saitin kama-da-wane. Yawancin ɗalibai na iya kashe kyamarorinsu saboda dalilai daban-daban - ƙila su kasance masu jin kunyar kamara, ƙila ba za su so wasu su ga yadda ɗakin su ya lalace ba, ko kuma suna iya jin tsoron za a yanke musu hukunci saboda muhallinsu. Tabbatar da cewa wuri ne mai aminci kuma za su iya zama da kansu - kamar yadda suke cikin yanayi na zahiri. Ɗaya daga cikin hanyoyin da za a yi wannan ita ce a sanya hoton bangon waya na al'ada don ajin ku, wanda za su iya amfani da shi yayin darussan Zoom.
#5 - Tallafin Tsara
Ba kowane ɗalibi a cikin aji ba ne zai sami salon rayuwa iri ɗaya, yanayi ko albarkatu. Ba kamar aji na zahiri ba inda suke da damar gama gari don albarkatun makaranta da kayan aikin koyo, kasancewa a cikin nasu sararin zai iya haifar da rashin tsaro da rudani a tsakanin ɗalibai. Yana da mahimmanci malami ya kasance mai buɗewa kuma ya taimaka wa sauran ɗalibai su buɗe tunaninsu kuma su nemi ɗalibai su taimaki juna su ji daɗi.
Yana iya zama samun ƙungiyar goyon bayan takwarorina ga waɗanda ke fafitikar koyon darussa, taimaka wa waɗanda suke da buƙatu don haɓaka kwarin gwiwa, ko samar da albarkatun da aka biya ga waɗanda ba za su iya ba.
#6 - Jawabi
Akwai rashin fahimta gaba ɗaya cewa ba za ku iya yin tattaunawa ta gaskiya da malamai ba. Wannan ba gaskiya ba ne, kuma a matsayinka na malami, ya kamata ka iya tabbatar da cewa ɗalibai za su iya magana da kai kyauta. Tabbatar cewa koyaushe kuna da ɗan lokaci kaɗan don jin ra'ayoyin ɗalibai. Wannan na iya zama zaman Q&A a ƙarshen kowane aji, ko bincike, ya danganta da matakin aji. Wannan zai taimaka muku wajen samar da ingantattun abubuwan koyo ga ɗalibai, kuma zai ƙara ƙarin ƙima ga ɗaliban kuma.
#7 - Hanyoyin Sadarwa daban-daban
Malamai koyaushe suna neman kayan aikin gabaɗaya don duk buƙatun koyarwarsu. A ce, alal misali, tsarin sarrafa koyo kamar Google Classroom, inda zaku iya samun duk sadarwa tare da ɗaliban ku akan dandamali ɗaya. Ee, yana da dacewa, amma bayan ɗan lokaci, ɗalibai za su gaji da ganin iri ɗaya da mahalli iri ɗaya. Kuna iya gwada haɗa kayan aiki daban-daban da hanyoyin sadarwa don hana faruwar hakan.
Kuna iya amfani da kayan aikin kamar Muryar Zaredon sanya darussan bidiyo su zama masu ma'amala, ba da damar ɗalibai su yi sharhi game da bidiyon da aka raba a cikin aji a ainihin-lokaci; ko farar allo mai mu'amala da intanet kamar Miro. Wannan zai iya taimakawa ƙwarewar gabatarwar kai tsaye kuma ya sa ta zama mafi kyau.
Cents Biyu Na Ƙarshe…
Ƙirƙirar ingantacciyar dabarun sadarwa don ajin ku na kan layi ba tsari ne na dare ɗaya ba. Yana ɗaukar ɗan lokaci kaɗan da ƙoƙari, amma duk yana da daraja. Shin kuna neman ƙarin hanyoyin da za ku inganta ƙwarewar aji kan layi? Kar ku manta don duba ƙarin sababbin hanyoyin koyarwa anan!