Tsarin tsari mai tasiri, tare da tasiri kai tsaye kan gudanar da aikin ma'aikata da aiki, shine abin da kusan dukkanin kamfanoni, ba tare da la'akari da girman ba, sun sanya a cikin babban fifiko. Ga waɗancan kamfanoni waɗanda ke da cikakkun ma'ajin samfur ko kasuwannin duniya da yawa, tsarin ƙungiyoyin ƙungiyoyi suna da ƙarfi a fili. Shin gaskiya ne?
Don amsa wannan tambayar, babu wata hanya mafi kyau fiye da ci gaba a cikin wannan ra'ayi, koyo daga misalan nasara, da samun cikakken kimantawa. tsarin ƙungiya na yankizuwa ga burin kamfanin na dogon lokaci. Bincika wannan labarin kuma gano mafi kyawun hanyoyin da za a tsara ko sake fasalin ƙungiyar ku.
Menene nau'ikan tsarin ƙungiyoyin ƙungiya? | Rarraba samfura, Rarraban Abokin ciniki, Rarraba Tsari, da Rarraba Geographical. |
Shin Microsoft yana ɗaukar tsarin ƙungiyoyin yanki? | Ee, Microsoft yana da tsarin ƙungiyoyin ƙungiyoyin nau'in samfur. |
Shin Nike tsarin yanki ne? | Ee, Nike tana da tsarin ƙungiyoyin yanki na yanki. |
Table of Contents:
- Menene tsarin ƙungiya ƙungiya?
- Menene nau'ikan 4 na tsarin ƙungiyoyi da misalai?
- Tsarin ƙungiya na ƙungiya - Ribobi da Fursunoni
- Jagoranci da gudanarwa a cikin tsarin ƙungiyoyin yanki
- Maɓallin Takeaways
- Tambayoyin da
Mafi kyawun Tips daga AhaSlides
- Gudanarwar Ƙungiya Mai Aiki | Gina Ingantacciyar Ma'aikata a 2023
- Me yasa Kima Ayyukan Ma'aikata: Fa'idodi, Nau'i da Misalai a cikin 2023
- Misalan Ƙungiyoyin Gudanarwa na Musamman don Kyawawan Ayyukan Ƙungiya a 2023
Neman Karin Nishaɗi Yayin Taro?
Tara membobin ƙungiyar ku ta hanyar tambayoyi masu daɗi AhaSlides. Yi rajista don ɗaukar tambayoyin kyauta daga AhaSlides template library!
🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️
Menene Tsarin Ƙungiya na Sashen?
Manufar tsarin ƙungiyoyin ƙungiya ya samo asali ne daga buƙatar yanke shawara mai zurfi da ingantaccen aiki a manyan ƙungiyoyi masu rikitarwa.
Fitowar wannan tsarin tsarin na nufin haɓaka kowane yanki don yin aiki da kansa da kuma yanke shawara da sauri, wanda zai haifar da haɓakawa da riba. Kowane bangare na iya aiki a matsayin kamfani mai zaman kansa, yana aiki akan takamaiman manufa, kuma galibi yana haɗa yawancin ƙwarewar aikin (samarwa, tallatawa, lissafin kuɗi, kuɗi, albarkatun ɗan adam) waɗanda ake buƙata don cimma manufofinsa.
Idan kuna mamakin ko kamfanin ku ya kamata ya gina tsarin ƙungiya, ana yarda da saduwa ɗaya ko fiye na waɗannan sharuɗɗan kawai:
- Siyar da babban tafkin layukan samfur masu fuskantar abokin ciniki
- Yi aiki akan duka kasuwancin B2C-zuwa-abokin ciniki da sabis na kasuwanci-zuwa kasuwanci na B2B
- Nufin manufa iri-iri na yawan jama'a
- Haɓaka alamar su a wurare da yawa na yanki
- Yin hidima ga manyan abokan ciniki waɗanda ke buƙatar kulawa ta daidaiku
Yana da mahimmanci don koyo game da ra'ayi na tsarin ƙungiyoyi da yawa kuma. Dukansu kalmomi ne da ake amfani da su don bayyana a nau'in tsarin tsariwanda kamfanin ya kasu kashi daban-daban, kowannensu yana da alhakin takamaiman samfur, sabis, ko yanki na yanki. Lallai, suna nuna ra'ayi iri ɗaya. Duk da haka, kawai bambanci shine kalmar "multi-divisional" da aka fi amfani da ita a Amurka, yayin da kalmar "divisional" aka fi amfani da ita a Birtaniya.
shafi:
Menene Nau'ikan Tsarukan Ƙungiya 4 da Misalai?
Tsarin ƙungiyoyin yanki ba duka game da samfura bane. Za'a iya ƙunsar wannan faffadan lokaci zuwa nau'ikan mayar da hankali guda huɗu waɗanda suka haɗa da samfur, abokin ciniki, tsari, da rarrabuwar ƙasa. Kowane nau'in tsarin ƙungiya na ƙungiya yana yin hidima ga wata manufa ta ƙungiya kuma yana da mahimmanci ga kamfani ya yi amfani da daidai.
Rarraba samfur
Rarraba samfur shine tsarin ƙungiyoyin ƙungiyoyin gama gari na gama gari a yau, wanda ke nufin yadda layin samfur ke ayyana tsarin kamfani.
General Motors, alal misali, ya haɓaka ƙungiyoyin tushen samfuri guda huɗu: Buick, Cadillac, Chevrolet, da GMC. Kowane yanki yana da cikakken goyan bayan ƙungiyar bincike da haɓakawa, ayyukan masana'anta, da ƙungiyar tallan tallan sa. An yi imanin cewa an fara samar da tsarin ƙungiyoyin ƙungiya ne a farkon shekarun 1900 daga Alfred P. Sloan, shugaban General Motors a lokacin.
Rarraba abokan ciniki
Ga kamfanonin da ke da cikakken fayil ɗin abokin ciniki, sashin abokin ciniki, ko rabon da ya dace da kasuwa ya fi dacewa saboda yana ba su damar yin hidima ga nau'ikan abokan ciniki daban-daban.
Shahararren misali na Johnson & Johnson's 200. Kamfanin shine majagaba wajen haɗa sassan kasuwanci bisa abokan ciniki. A cikin wannan tsari, kamfanin ya rarraba kasuwanci zuwa sassa uku masu mahimmanci: kasuwancin mabukaci (kayan aikin kulawa da lafiyar jama'a da aka sayar wa jama'a), magunguna (magungunan likitancin da ake sayar da su ga kantin magani), da kasuwancin ƙwararru (na'urorin likitanci da kayan bincike da likitoci ke amfani da su). , likitocin ido, asibitoci, dakunan gwaje-gwaje, da asibitoci).
Rarraba tsari
An tsara sassan tsari don inganta tafiyar aiki da bayanai, maimakon inganta ingantaccen sashe ɗaya.
Wannan tsarin yana aiki don haɓaka ƙarshen-zuwa-ƙarshen kwararar matakai daban-daban, alal misali, kammala bincike & haɓakawa akan samfur dole ne kafin zuwa aiwatar da sayen abokin ciniki. Hakazalika, tsarin cika oda ba zai iya farawa ba har sai an yiwa abokan ciniki niyya kuma akwai umarnin samfur don cika.
Yankunan yanki
Lokacin da kamfanoni ke aiki a wurare da yawa, tsarin ƙungiyoyin yanki shine hanya mafi kyau don taimakawa kamfani da sauri amsa abokan ciniki a matakin gida.
Dauki Nestle a matsayin misali. Wannan katafaren kamfani ya haɓaka mayar da hankali kan tsarin yanki na yanki tare da ayyukan da aka raba zuwa yankuna biyar masu mahimmanci, waɗanda aka sani da sabbin yankuna, daga 2022. Waɗannan yankuna sun haɗa da Yankin Arewacin Amurka (NA), Yankin Latin Amurka (LATAM), Yankin Turai (EUR). ), Yankin Asiya, Oceania da Afirka (AOA), da yankin Greater China (GC). Duk waɗannan ɓangarorin suna samun tallace-tallace masu ban sha'awa na shekara-shekara.
Tsarin Ƙungiya na Sashe - Ribobi da Fursunoni
Muhimmancin tsarin ƙungiyoyin ƙungiya ba abu ne da za a iya musantawa ba, duk da haka, lura cewa yana kawo ƙalubale masu yawa. Anan akwai bayanin fa'ida da rashin amfani na wannan tsarin wanda yakamata ku duba da kyau.
Abũbuwan amfãni | disadvantages |
Ƙarfafa bayyana cikakken bayani, nuna gaskiya, da alhaki a cikin rarrabuwa. | Dole ne a kwafin ayyuka a cikin raka'a, wanda ke haifar da ƙarin farashin aiki |
Yana ba ku fa'ida gasa a kasuwannin gida, da amsa cikin sauri ga canje-canje na gida ko bukatun abokin ciniki. | 'Yancin kai na iya haifar da kwafin albarkatun. |
Haɓaka al'adun kamfani ta hanyar ba da damar ra'ayoyi na musamman a matakai daban-daban. | Zai iya zama da wahala don canja wurin ƙwarewa ko ayyuka mafi kyau a cikin ƙungiyar. |
Yanayin gasa na iya zama lafiya don ƙirƙira da haɓakawa a kowane yanki. | Kashe haɗin aiki na iya faruwa da tashin fafatawa. |
Yana sauƙaƙe haɓakar kamfani ta hanyar rushe silos na sashe don haɓakawa. | Za a iya magance yiwuwar asarar haɗin kai ta hanyar haɓaka kyakkyawar ma'anar haɗin gwiwa. |
Jagoranci da gudanarwa a cikin tsarin ƙungiyoyin yanki
Abin da ma'aikata da shugabannin zai iya yi don taimakawa rarrabuwar kawuna don shawo kan kalubalen tsarin ƙungiyoyin ƙungiya. Ga wasu mafi kyawun shawarwari daga masana:
- Haɓaka Haɗin kai da Aiki tare: Yana da mahimmanci ga kamfanoni su kula da haɗin gwiwa mai karfi da kuma aiki taretsakanin rarrabuwa. Don cimma wannan, masu daukan ma'aikata na iya karfafa bude tattaunawa tsakanin rarrabuwa da haifar da hangen nesa ga kamfani, daidaita duk sassan tare da manufa guda.
- Haɓaka kerawa da ƙirƙira: Ƙirƙirar samfura, ci gaban fasaha, da haɓaka sabis na abokin ciniki wasu ƴan al'amura ne waɗanda tsarin rarraba ke yin ƙoƙari sosai. Don taimakawa ma'aikata su haifar da tunani mai zurfi, shugabannin ya kamata su jaddada karfafawa da karfafawa.
- Gudanar da ƙungiyoyin da aka mayar da hankali tare da ƙwarewar yanki: Jagoranci mai inganci a cikin ƙungiyar sashe yana da alhakin ganowa da haɓaka hazaka na musamman a cikin kowace ƙungiya. Ya kamata shugabanni su sauƙaƙe ci gaba da horarwa da haɓaka fasaha don tabbatar da cewa ƙungiyoyi sun kasance a sahun gaba na ilimin masana'antu.
- Ƙarfafawa 360-digiri martani: Ya kamata shugabanni su inganta al'adar 360-digiri martani, inda ma'aikata a kowane mataki ke da damar ba da gudummawa ga abokan aiki da shugabannin su. Wannan madaidaicin amsa yana taimakawa wajen gano wuraren da za a inganta, haɓaka haɓakar mutum, da haɓaka haɓakar ƙungiyar gaba ɗaya.
Yadda za a tsara tsarin ƙungiya yadda ya kamata? Idan ya zo ga tsara tsarin ƙungiya, akwai direbobi huɗu da za a yi la'akari da su:
- Dabarun-kasuwa:Yadda kasuwancin ke shirin jagorantar kowane filin kasuwa-kasuwa wanda zai fafata da shi.
- Dabarun kamfani:Menene manufar kamfanin don cimma wata fa'ida ta gasa a kan abokan hamayyarsa a cikin kasuwar-kasuwa?
- Albarkatun ɗan adam:Ƙwarewa da halayen ma'aikata da matakan gudanarwa a cikin ƙungiyar.
- Shingaye:Abubuwan PESTLE, gami da al'adu, muhalli, shari'a, da abubuwan ciki na iya hana zaɓin hanya.
Maɓallin Takeaways
💡Idan kuna neman ingantacciyar jagoranci da gudanarwa inda ma'aikata za su iya inganta ayyukansu da hulɗa da kamfani, jin daɗin tuntuɓar su. AhaSlides. Yana da kayan aikin gabatarwa mai ban mamaki wanda ke ba da damar hulɗa da haɗin gwiwa tsakanin mahalarta duka a cikin saitunan kama-da-wane da na mutum.
Tambayoyin da
Menene tsarin rabon kungiya, alal misali?
A cikin tsarin ƙungiyoyin ƙungiyoyi, ƙungiyoyin kamfani na iya sarrafa nasu albarkatun, da gaske suna aiki kamar kamfanoni masu zaman kansu a cikin babbar ƙungiya, tare da keɓan bayanin riba da asarar (P&L). Hakanan yana nufin ba za a shafa sauran sassan kasuwancin ba idan rabo ya gaza.
Tesla, alal misali, yana da rabe-rabe daban-daban don motocin lantarki, makamashi (rana da batura), da tuƙi masu cin gashin kansu. Wannan samfurin yana ba shi damar magance masana'antu daban-daban kuma yana ƙarfafa kowane yanki don sanya fifiko akan ƙirƙira da ci gaba.
Menene tsarin kungiya guda 4?
Nau'o'in tsarin ƙungiya guda huɗu suna aiki, masu rarrabawa da yawa, lebur, da tsarin matrix.
- Tsarin aiki yana tara ma'aikata bisa ƙware, a wata ma'ana, nau'in aikin da suke yi, kamar tallace-tallace, kuɗi, ayyuka, da albarkatun ɗan adam.
- Tsarin sassa da yawa (ko na Rarraba) wani nau'i ne na yanki mai cin gashin kansa tare da tsarin aikinsa. Kowane yanki yana da alhakin takamaiman samfur, kasuwa, ko yankin yanki.
- A cikin tsari mai faɗi, akwai kaɗan ko babu matakan gudanarwa tsakanin ma'aikata da manyan masu gudanarwa.
- Tsarin matrix yana haɗa abubuwa biyu na tsarin aiki da na yanki, inda ma'aikata ke ba da rahoto ga manajoji da yawa:
Me yasa tsarin ƙungiya ƙungiya?
An bayyana cewa tsarin ƙungiya na ƙungiya zai iya magance matsalolin ƙungiyar masu matsayi na tsakiya. Dalilin shi ne yana ba da damar wakilcin iko tsakanin ƙungiyar iyaye (misali, hedkwatar) da rassanta.
Shin Coca-Cola tsarin ƙungiya ne na yanki?
Haka ne, kama da yawancin kamfanoni na duniya, Coca-Cola yana amfani da tsarin rarraba aiki ta wuri. Waɗannan ɓangarorin, waɗanda kamfanin ya gane a matsayin ɓangarori masu niyya, sune Turai, Gabas ta Tsakiya & Afirka (EMEA). Latin Amurka. Arewacin Amurka, da Asiya Pacific.
Ref: Lalle ne | Littattafan jarida