A zamanin da tunanin abokan ciniki ke canzawa da sauri fiye da kowane lokaci, ba za ku iya jefa samfur kawai ba kuma kuyi tsammanin zai kama sha'awar su na dogon lokaci.
A nan ne binciken ke shigowa don taimaka muku samun ƙarin fahimta game da halayen abokan ciniki da ra'ayoyin.
A yau, za mu bincika ɗaya daga cikin ma'aunin binciken da aka fi amfani da shi - da Ma'aunin Likert maki 5 zaɓi.
Bari mu gane da dabara canje-canje daga 1 zuwa 5👇
Teburin Abubuwan Ciki
- Sikelin Likert Fassarar Makina 5
- Likert Scale 5 Formula
- Lokacin Amfani da Sikelin Likert 5
- Misalai Matuka 5 Likert
- Yadda ake Ƙirƙirar Siffar Sikelin Saurin Likert 5 Bincike
- Tambayoyin da
Ƙarin Nasihu tare da AhaSlides
- 7 Samfuran Ma'aunin Tambayoyi na Likert
- Muhimmancin Sikelin Likert a Bincike
- Siffar Ma'aunin Ma'auni a cikin Bincike
Ƙirƙiri Binciken Sikelin Likert Kyauta
AhaSlides' fasalin zabe da ma'auni suna sauƙaƙa fahimtar abubuwan da masu sauraro suka samu.
🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️
Likert Scale 5 Fassarar Range
Zaɓin ma'aunin maki 5 na Likert shine ma'aunin binciken da ake amfani da shi don tantance halaye, sha'awa da ra'ayoyin masu amsa. Yana da amfani don fahimtar abin da mutane ke tunani. Ana iya fassara ma'auni kamar:
1 - Rashin Yarda Da Karfi
Wannan martani yana nuna rashin jituwa mai ƙarfi da bayanin. Wanda aka amsa yana jin tabbas maganar ba gaskiya ba ce ko gaskiya.
2 - Sabani
Wannan martani yana nuna rashin jituwa gaba ɗaya tare da bayanin. Ba sa jin maganar gaskiya ce ko gaskiya.
3 - Tsaka-tsaki/Bai Yarda Ba Kuma Basu Yarda Ba
Wannan martanin yana nufin wanda ake ƙara ba ya tsaka tsaki ga maganar - ba su yarda ba ko kuma ba su yarda da ita ba. Hakanan yana iya nufin ba su da tabbas ko ba su da isasshen bayani don auna sha'awa.
4- Amince
Wannan martani yana isar da yarjejeniya gaba ɗaya tare da bayanin. Wanda aka amsa yana jin maganar gaskiya ce ko daidai.
5-Karfin yarda
Wannan martani yana nuna yarjejeniya mai ƙarfi da bayanin. Mai amsa yana jin maganar gaskiya ce ko kuma daidai.
💡 Don haka a takaice:
- 1 & 2 suna wakiltar rashin jituwa
- 3 yana wakiltar tsaka-tsaki ko ra'ayi mara kyau
- 4 & 5 suna wakiltar yarjejeniya
Makin tsakiya na 3 yana aiki azaman layin raba tsakanin yarjejeniya da rashin jituwa. Sakamako sama da 3 sun karkata zuwa ga yarjejeniya da maki ƙasa 3 karkata zuwa rashin jituwa.
Likert Scale 5 Formula
Lokacin da kuka yi amfani da binciken ma'aunin Likert 5, ga tsarin gaba ɗaya don fito da maki da kuma nazarin binciken:
Da farko, sanya ƙimar lamba ga kowane zaɓi na amsa akan sikelin maki 5 naku. Misali:
- Yarda da ƙarfi = 5
- Yarda = 4
- Neutral = 3
- Ban yarda = 2
- Ban Amince Da Ƙarfi = 1
Na gaba, ga kowane mutumin da aka bincika, daidaita martanin su zuwa lambar da ta dace.
Sa'an nan ya zo da fun part - ƙara shi duka up! Ɗauki adadin martani ga kowane zaɓi kuma ninka shi da ƙimar.
Misali, idan mutane 10 sun zaɓi "Karfafa Amincewa", za ku yi 10 * 5.
Yi haka don kowane amsa, sannan ƙara su duka. Za ku sami jimillar martanin da kuka ci.
A ƙarshe, don samun matsakaicin (ko maƙasudin maki), kawai raba jimillar ku ta adadin mutanen da aka bincika.
Misali, bari mu ce mutane 50 sun yi bincikenku. Adadin su ya kai 150 gabaɗaya. Don samun matsakaicin, zaku yi 150/50 = 3.
Kuma wannan shine ma'aunin Likert a takaice! Hanya mai sauƙi don ƙididdige halayen mutane ko ra'ayoyinsu akan ma'auni 5.
Lokacin Amfani da Sikelin Likert 5
Idan kuna tunanin ko zaɓin ma'aunin Likert 5 shine wanda ya dace don amfani, la'akari da waɗannan fa'idodin. Kayan aiki ne mai mahimmanci don:
- Auna halaye, ra'ayoyi, hasashe ko matakin yarjejeniya akan takamaiman batutuwa ko maganganu. Maki 5 suna ba da madaidaicin kewayon.
- Kimanta matakan gamsuwa - daga rashin gamsuwa sosai zuwa gamsuwa sosai akan fannoni daban-daban na samfur, sabis, ko gogewa.
- Kimantawa - gami da na kai, takwarorinsu, da kimantawa da yawa na aiki, inganci, ƙwarewa da sauransu.
- Binciken da ke buƙatar amsa mai sauri daga babban girman samfurin. Maki 5 suna daidaita sauƙi da wariya.
- Lokacin kwatanta martani a cikin tambayoyi iri ɗaya, shirye-shirye, ko lokutan lokaci. Yin amfani da sikelin iri ɗaya yana ba da damar yin alama.
- Gano abubuwan da ke faruwa ko taswira canje-canje a cikin ji, hangen nesa, da gamsuwa akan lokaci.
- Kula da haɗin kai, ƙarfafawa, ko yarjejeniya tsakanin ma'aikata akan batutuwan wurin aiki.
- Ƙididdiga hasashe na amfani, amfani da ƙwarewar mai amfani tare da samfuran dijital da gidajen yanar gizo.
- Binciken siyasa da jefa ƙuri'a na auna halaye ga manufofi daban-daban, 'yan takara ko batutuwa.
- Binciken ilimi yana tantance fahimta, haɓaka fasaha, da ƙalubale tare da abun ciki na kwas.
Ma'auni na iya a takaice idan kana bukata mayar da martani sosai wanda ke ɗaukar dabarar wani al'amari mai sarkakiya, yayin da mutane za su iya yin fafutuka don cusa ra'ayi mai rikitarwa cikin zaɓuɓɓuka biyar kawai.
Hakanan yana iya yin aiki idan tambayoyi suna da ra'ayoyi marasa kyau wanda zai iya nufin abubuwa daban-daban ga mutane daban-daban.
Dogayen jeri na irin waɗannan tambayoyin ma'aunin haɗari masu gajiyarwa haka nan, suna rahusa amsoshinsu. Bugu da ƙari, idan kuna tsammanin rarrabuwar kawuna mai muni wanda ke ba da fifiko ga ƙarshen bakan, ma'auni ya rasa amfani.
Ba shi da ikon bincike a matsayin ma'aunin matakin mutum-mutumi kuma, yana bayyana fa'ida kawai. Lokacin da babban gungu, ana buƙatar bayanan gida, wasu hanyoyin sun fi dacewa.
Nazarin al'adu daban-daban kuma yana ba da shawarar yin taka tsantsan, tunda fassarorin na iya bambanta. Kananan samfuran suna haifar da matsala kuma, saboda gwaje-gwajen ƙididdiga sannan ba su da ƙarfi.
Don haka yana da kyau a yi la'akari da waɗannan iyakoki kafin yanke shawarar ma'aunin da ya dace da buƙatun bincikenku da manufofinku.
Misalin Makina 5 Likerts
Don ganin yadda za a iya amfani da zaɓi na maki 5 na Likert a cikin mahallin rayuwa ta gaske, bari mu kalli waɗannan misalan da ke ƙasa:
#1. Course Gamsuwa
Koyar da gungun yaran da ba ku sani ba ko suna da gaske saurare zuwa gare ku ko kawai kallon matattu cikin banza? Anan ga samfurin martanin kwas wanda ke da daɗi da sauƙi ga ɗalibai suyi amfani da sikelin Likert mai maki 5. Kuna iya rarraba shi bayan darasi ko kafin karatun ya kusa ƙarewa.
#1. Malamina ya bayyana abubuwa a sarari - koyaushe na san abin da ke faruwa.
- Ba a yarda da shi ba
- Ban yarda ba
- Meh
- An yarda
- Da gangan aka yarda
#2. Bayanin akan aikina ya taimaka mini in yi mafi kyau lokaci na gaba.
- Ba komai ba
- Nah
- Abin da
- Yeah
- Shakka
#3. Malama ya shirya kuma ya shirya don zuwa kowane aji.
- Babu hanya
- A'a
- Eh
- Uh- ah
- Babu shakka
#4. Ayyuka da ayyukan da aka ba ni sun taimake ni sosai.
- Ba da gaske ba
- Ba yawa ba
- To
- Pretty kyau
- Da yawa
#5. Zan iya rike malamina cikin sauki idan ina bukatar taimako.
- Manta da shi
- A'a na gode
- Ina tsammani
- Sure
- Ka yi fare
#6. Na gamsu da abin da na samu daga wannan kwas.
- A'a yallabai
- Uh-uh
- Meh
- Yeah
- Shakka
#7. Gabaɗaya, malamina ya yi kyakkyawan aiki.
- Babu hanya
- Nah
- Gaskiya
- I
- Ka san shi
#8. Zan sake daukar wani aji da wannan malamin idan zan iya.
- Ba dama ba
- Nah
- Wata kila
- Me ya sa ba
- Shiga ni!
#2. Ayyukan Siffar Samfurin
Idan kun kasance kamfanin software kuma kuna son sanin ainihin abin da abokan cinikin ku ke buƙata daga gare ku, tambaye su don kimanta mahimmancin kowane fanni ta hanyar zaɓin maki 5 na Likert. Zai ba ku ma'anar abin da ya kamata ku ba da fifiko a cikin tsarin haɓaka samfuran ku.
1. Ba mahimmanci ba | 2. Ba mahimmanci ba | 3. Matukar mahimmanci | 4. Muhimmin | 5. Matukar mahimmanci | |
price | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ |
Tsarin saiti | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ |
Abokin ciniki goyon baya | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ |
Apps/Haɗuwa | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ |
Zaɓuɓɓukan gyare-gyare | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ | ☐ |
Ƙarin Sikelin Likert 5 Misalai
Ana neman ƙarin wakilcin zaɓi na ma'aunin Likert 5? Ga wasu kaɗan 💪
Abokin ciniki Gamsuwa
Yaya kuka gamsu da ziyarar da kuka kawo kantinmu? | 1. Rashin gamsuwa sosai | 2. Rashin gamsuwa | 3. Tsamiya | 4. Gamsuwa | 5. Mai gamsuwa sosai |
Ina jin kwarin gwiwa ga wannan kamfani. | 1. Rashin yarda da ƙarfi | 2. Ban yarda ba | 3. Ba yarda ko saba ba | 4. Amince | 5. Yarda da ƙarfi |
Ra'ayin Siyasa
Ina goyan bayan fadada tsarin kula da lafiya na kasa. | 1. Yin adawa da karfi | 2. Adawa | 3. Rashin tabbas | 4. Taimako | 5. Taimakawa sosai |
Amfani da Yanar Gizo
Na sami wannan gidan yanar gizon yana da sauƙin kewayawa. | 1. Rashin yarda da ƙarfi | 2. Ban yarda ba | 3.baruwan | 4.amince | 5.Karfi yarda |
Yadda ake Ƙirƙirar Siffar Sikelin Saurin Likert 5 Bincike
A nan ne Matakai 5 masu sauƙi don ƙirƙirar bincike mai jan hankali da sauri ta amfani da ma'aunin Likert mai maki 5. Kuna iya amfani da ma'auni don binciken gamsuwar ma'aikata/sabis, binciken haɓaka samfuri/fasali, ra'ayin ɗalibai, da ƙari mai yawa
Mataki 1: Yi rajista don free AhaSlides asusu.
Mataki 2: Ƙirƙiri sabon gabatarwa ko kuma muje muLaburaren samfuri' kuma ansu rubuce-rubucen samfuri ɗaya daga sashin 'Surveys'.
Mataki 3: A cikin gabatarwarku, zaɓi 'Sikeli'Slides type.
Mataki 4: Shigar da kowace sanarwa don mahalarta don ƙima kuma saita ma'auni daga 1-5.
Mataki 5: Idan kana son su yi nan da nan, danna 'Present' maballin don su sami damar yin amfani da bincikenku ta na'urorinsu. Hakanan zaka iya zuwa 'Settings' - 'Wane ne ke jagorantar' - kuma zaɓi '.Masu sauraro (mai tafiyar da kai)' zaɓi don tattara ra'ayoyin kowane lokaci.
💡 tip: Danna kan 'resultsMaballin zai ba ku damar fitar da sakamakon zuwa Excel/PDF/JPG.
Tambayoyin da
Menene ma'auni 5 mai mahimmanci don mahimmanci?
Lokacin ƙididdige mahimmancin ƙima a cikin takardar tambayoyinku, zaku iya amfani da waɗannan zaɓuɓɓuka guda 5 Ba ko kaɗan ba - Muhimmanci kaɗan - Muhimmanci - Muhimmanci - Muhimmanci - Mahimmanci.
Menene ma'auni 5 na gamsuwa?
Ma'aunin maki 5 gama gari da ake amfani da shi don auna gamsuwa zai iya zama Rashin gamsuwa sosai - Rashin gamsuwa - tsaka tsaki - Mai gamsuwa - Mai gamsuwa sosai.
Menene ma'aunin wahala mai maki 5?
Ana iya fassara ma'aunin wahala mai ma'ana 5 a matsayin Mai Wuya sosai - Mai wahala - Tsatsaki - Mai Sauƙi - Mai Sauƙi.
Shin ma'aunin Likert koyaushe yana da maki 5?
A'a, ma'aunin Likert ba koyaushe yana da maki 5 ba. Yayin da zaɓin maki 5 na Likert ya zama gama gari, ma'auni na iya samun ƙarin zaɓuɓɓukan amsawa ko žasa kamar ma'aunin maki 3, ma'auni 7, ko ma'auni na ci gaba.