Ana buƙatar manufa ta kowane fanni na rayuwa, aiki da ilimi.
Ko kuna tsara manufofin bincike na ilimi, koyarwa da koyo, kwasa-kwasan da horo, ci gaban mutum, haɓaka ƙwararru, aiki, ko ƙari, da samun fayyace maƙasudi kamar samun kamfas don taimaka muku ci gaba da tafiya.
Don haka, yadda ake rubuta manufofin? Bincika wannan labarin don samun cikakken jagora kan rubuta haƙiƙanin manufa da tasiri.
Teburin Abubuwan Ciki
- Yadda ake rubuta makasudin aiki
- Yadda ake rubuta manufar gabatarwa
- Yadda ake rubuta manufofin shirin darasi
- Yadda ake rubuta manufofin bincike
- Yadda ake rubuta maƙasudai don ci gaban mutum
- Ƙarin shawarwari kan yadda ake rubuta manufofin
- Tambayoyin da
Yadda ake rubuta makasudin aiki
Makasudin aikin galibi suna mayar da hankali kan sakamako masu ma'ana, kamar kammala takamaiman ayyuka, isar da kayayyaki, ko cimma wasu abubuwan ci gaba a cikin ƙayyadaddun lokaci.
Rubutun manufofin aikin yakamata ya bi waɗannan ka'idoji:
Fara da wuri: Yana da mahimmanci don saita manufofin aikin ku a farkon aikin ku don guje wa yanayin da ba zato ba tsammani da rashin fahimtar ma'aikata.
canje-canje: Ana iya ƙaddara manufofin aikin don magance ƙalubalen ƙwarewar ayyukan da suka gabata da kuma neman rage haɗarin haɗari kafin fara aikin.
rabo: Manufar aikin yakamata ya ambaci menene nasara. Nasara daban-daban ana auna ta ta takamaiman maƙasudai masu aunawa.
OKR: OKR tana nufin "manufa da sakamako mai mahimmanci," samfurin gudanarwa wanda ke da nufin saita maƙasudai da gano ma'auni don auna ci gaba. Makasudai shine makomarku, yayin da mahimman sakamako ke ba da gudummawa ga hanyar da za ta kai ku can.
Focus: Manufofin aikin daban-daban na iya ƙunsar batutuwa masu alaƙa kamar:
- management
- yanar Gizo
- Systems
- Abokin ciniki gamsuwa
- Juyawa da Riƙewa
- Talla da Haraji
- Komawa kan zuba jari (ROI)
- dorewa
- yawan aiki
- Hadin
Misali:
- Manufar yakin shine a inganta zirga-zirga da kashi 15% kafin karshen kwata na farko.
- Wannan aikin yana nufin samar da raka'a 5,000 na kayayyaki a cikin watanni uku masu zuwa.
- Ƙara sababbin hanyoyi guda biyar don abokan ciniki don neman hanyar amsawa a cikin samfur a cikin watanni uku masu zuwa.
- Ƙara dannawa ta hanyar ƙima (CTR) akan imel da 20% zuwa ƙarshen kwata na biyu.
Yadda ake rubuta manufar gabatarwa
Makasudin gabatarwa suna zayyana abin da kuke son cim ma tare da gabatarwar ku, wanda zai iya haɗawa da sanarwa, lallashi, ilmantarwa, ko ƙarfafa masu sauraron ku. Suna jagorantar tsarin ƙirƙirar abun ciki kuma suna tsara yadda kuke haɗa masu sauraron ku yayin gabatarwar.
Idan ya zo ga rubuta manufar gabatarwa, akwai wasu bayanan kula da:
Tambayoyin "Me yasa": Don rubuta makasudin gabatarwa mai kyau, fara da amsa tambayoyin da ya sa, kamar Me ya sa wannan gabatarwar ke da muhimmanci ga masu sauraron ku? Me ya sa mutane za su kashe lokaci da kuɗi don halartar wannan gabatarwa? Me yasa abun cikin ku ke da mahimmanci ga ƙungiyar?
Me kuke so masu sauraro su yi sani, ji da kuma do? Wani muhimmin maƙasudin rubutawa don gabatarwa shine la'akari da cikakken tasirin da gabatarwarku ke da shi ga masu sauraro. Wannan ya shafi bayani, tunani, da yanayin aiki.
Mulki na uku: Lokacin da kuka rubuta manufofin ku a cikin PPT, kar ku manta da bayyana abubuwan da ba su wuce maki uku ba a kowane faifai.
Wasu misalan manufofin:
- Tabbatar cewa manajoji sun fahimci cewa ba tare da ƙarin tallafi na $10,000 ba, aikin zai gaza.
- Samun sadaukarwa daga darektan tallace-tallace zuwa tsari na farashi mai hawa uku don Firayim Ministan abokin ciniki.
- Samar da masu sauraro su himmatu don rage amfani da robobi na kansu ta hanyar sanya hannu kan alkawari don guje wa robobin amfani guda ɗaya na aƙalla mako guda.
- Mahalarta za su sami ƙarfi da ƙarfin gwiwa game da sarrafa kuɗin su, maye gurbin damuwa na kuɗi tare da ma'anar sarrafawa da yanke shawara mai fa'ida.
Shiga Daliban ku
Fara tattaunawa mai ma'ana, samun ra'ayi mai amfani da ilmantar da ɗaliban ku. Yi rajista don ɗauka kyauta AhaSlides template
🚀 Ɗauki Tambayoyi Kyauta☁️
Yadda ake rubuta manufofin shirin darasi
Makasudin ilmantarwa, galibi ana amfani da su wajen ilimi da horo, suna ƙayyadaddun abubuwan da ake sa ran xaliban su samu daga ƙwarewar koyo. An rubuta waɗannan makasudin don jagorantar haɓaka manhaja, ƙirar koyarwa, da tantancewa.
Jagora kan rubuta manufar koyo da darasi ya bayyana kamar haka:
Kalmomin makasudin koyo: Babu wata hanyar da ta fi dacewa don samun manufar ilmantarwa ta fara da ma'auni na fi'ili da Benjamin Bloom ya tattara bisa matakin fahimta.
- Matsayin ilimi: faɗa, buɗewa, nunawa, jiha, ayyana, suna, rubuta, tunawa,...
- Matsayin fahimta: nuna, kwatanta, wakilta, tsarawa, bayyanawa, rarrabawa, fassara,...
- Matakin aikace-aikace: yi, yin ginshiƙi, aiwatar da aiki, ginawa, bayar da rahoto, ɗaukar aiki, zana, daidaitawa, aiwatarwa,…
- Matsayin Nazari: nazari, nazari, haɗawa, raba, rarraba, ganowa, bincika,...
- Mataki Level: haɗawa, ƙarewa, daidaitawa, tsarawa, ginawa, ƙirƙira, ƙira, ƙira, ƙirƙira
- Matsayin Ƙimar: kimantawa, fassara, yanke shawara, warwarewa, ƙididdigewa, kimantawa, tabbatarwa, tabbatarwa,...
Mai karkata ga dalibi: Maƙasudai ya kamata su nuna buri na musamman, ƙarfi da raunin kowane ɗalibi, jaddada abin da ɗalibai za su sani ko za su iya yi, ba abin da za ku koya ko rufewa ba.
Misalai Makasudin Koyo:
- Don gane ikon nau'ikan harshe daban-daban
- A ƙarshen wannan kwas, ɗalibai za su iya ganowa da haɓaka kayan aikin tattara bayanai da matakan tsarawa da gudanar da binciken zamantakewa.
- A karshen wannan kwas, ɗalibai za su iya gane matsayinsu a fagen siyasa.
Yadda ake rubuta manufofin bincike
Manufar makasudin bincike ya dace da sakamakon binciken bincike.Sun bayyana makasudin binciken, abin da mai binciken ya yi niyyar bincike, da sakamakon da ake sa ran.
Akwai ƙa'idodi da yawa da za a bi don tabbatar da ingantaccen ingantaccen manufofin bincike:
Harshen ilimi: Yana da mahimmanci a lura cewa rubuce-rubucen bincike yana da tsauri akan amfani da harshe. An riƙe shi zuwa babban ma'auni na tsabta, daidaito, da tsari.
Ka guji amfani da nassoshi na mutum na farko bayyana manufofin. Maye gurbin "Zan yi" tare da jimlar tsaka-tsakin da ke jaddada manufar binciken. Guji harshe mai raɗaɗi, ra'ayi na kai, ko yanke hukunci na zahiri.
Nuna Mayar da hankali: Makasudin bincikenku yakamata su fayyace a sarari abin da bincikenku ke da nufin yin bincike, tantancewa, ko fallasa.
Ƙayyade Iyakar: Bayyana iyakokin bincikenku ta hanyar fayyace iyakar. A bayyane yake zayyana abubuwan da za a bincika ko abubuwan da ba za a magance su ba.
Kiyaye Daidaituwar Tambayoyin Bincike: Tabbatar da manufofin bincikenku sun yi daidai da tambayoyin bincikenku.
Kalmomin da ake yawan amfani da su a cikin manufofin bincike
- ...taimaka wa ilimin...
- ...nema...
- Nazarin mu kuma zai rubuta....
- Babban makasudin shine haɗa...
- Makasudin wannan bincike sun hada da:
- Muna ƙoƙarin...
- Mun tsara waɗannan manufofin bisa ga
- Wannan binciken yana nema
- Zinariya ta biyu ita ce gwadawa
Yadda ake rubuta maƙasudai don ci gaban mutum
Manufofin ci gaban mutum galibi suna mayar da hankali kan haɓaka mutum kan ƙwarewa, ilimi, jin daɗin rayuwa, da haɓaka gabaɗaya.
Makasudin haɓaka na sirri sun ƙunshi bangarori daban-daban na rayuwa, gami da motsin rai, tunani, jiki, da ma'auni. Suna aiki azaman taswirori don ci gaba da koyo, haɓaka, da wayewar kai.
misalan:
- Karanta littafi guda ɗaya wanda ba na almara ba kowane wata don faɗaɗa ilimi a cikin abubuwan sha'awar mutum.
- Haɗa motsa jiki na yau da kullun a cikin aikin yau da kullun ta hanyar tafiya ko gudu na akalla mintuna 30 sau biyar a mako.
Nasihu don rubuta manufofin ci gaban mutum daga AhaSlides.
💡Manufofin Ci Gaba Don Aiki: Jagorar Mataki-Ta-Taki Ga Mafari tare da Misalai
💡Menene Ci gaban Kai? Ƙirƙiri Burin Mutum Don Aiki | An sabunta shi a cikin 2023
💡Misalan Manufofin Aiki Don Kima tare da +5 Matakai Don Ƙirƙiri a 2023
Ƙarin shawarwari kan yadda ake rubuta manufofin
Yadda ake rubuta maƙasudai gabaɗaya? Anan akwai shawarwari gama gari don saita manufofin kowane fanni.
#1. Kasance a takaice kuma madaidaiciya
Kiyaye kalmomin a matsayin masu sauƙi kuma madaidaiciya gwargwadon yiwuwa. Zai fi kyau a cire kalmomin da ba dole ba ko maɗaukaki waɗanda za su iya haifar da rashin fahimta.
#2. Ka kiyaye adadin makasudin ku
Kada ku rikitar da ɗalibanku ko masu karatu da maƙasudai da yawa. Mai da hankali kan ƴan maƙasudan maƙasudi na iya tabbatar da ingantaccen mai da hankali da tsabta da kuma hana wuce gona da iri.
#3. Yi amfani da maganganu na aiki
Kuna iya fara kowace haƙiƙa da ɗaya daga cikin waɗannan fi'ili masu aunawa: Bayyanawa, Bayyanawa, Ganewa, Tattaunawa, Kwatanta, Ƙayyadewa, Bambanci, Lissafi, da ƙari.
#4. Kasance mai hankali
Za a iya ayyana tsarin manufofin SMART tare da takamaiman, aunawa, mai yiwuwa, dacewa, da ɗaure lokaci. Waɗannan manufofin sun fi bayyana da sauƙin fahimta da cimmawa.
⭐ Kuna son ƙarin wahayi? Duba AhaSlides don bincika sabuwar hanyar don samun gabatarwa da darasi mai jan hankali da nishaɗi!
Tambayoyin da
Menene sassa 3 na manufa?
A cewar Mager (1997), maganganun haƙiƙa sun ƙunshi sassa uku: hali (ko, aiki), yanayi, da ma'auni.
Wadanne abubuwa guda 4 ne na manufa da aka rubuta da kyau?
Abubuwa huɗu na haƙiƙa sune Masu sauraro, Halaye, Yanayin, da Digiri, wanda ake kira hanyar ABCD. Ana amfani da su don gano abin da ake son ɗalibi ya sani da yadda za a gwada su.
Menene sassa 4 na haƙiƙanin rubutu?
Akwai abubuwa guda huɗu na haƙiƙa sun haɗa da: (1) fi’ili na aiki, (2) yanayi, (3) ma’auni, da (4) masu sauraro da ake so (kullum ɗalibai)