Fahimtar salon shugabanci ba wai kawai wani aiki ne na ilimi ba. Shi ne ginshiƙin zama shugaba mai inganci, gina ƙungiyoyi masu ƙarfi da kuma ƙirƙirar yanayi inda mutane ke bunƙasa. Ko kai sabon manaja ne wanda ke neman matsayinka ko kuma gogaggen shugaba wanda ke neman inganta tsarinka, sanin nau'ikan salon shugabanci daban-daban da kuma lokacin da za a yi amfani da su na iya canza tasirinka.
A cikin wannan cikakken jagorar, za mu binciki salon jagoranci guda 12 daban-daban, mu binciki ƙarfi da rauninsu, sannan mu taimaka muku gano hanyoyin da suka fi dacewa da halayenku, ƙungiyarku da kuma yanayin ƙungiya. Mafi mahimmanci, za ku koyi cewa shugabannin da suka fi samun nasara ba sa dogara da salo ɗaya amma suna daidaitawa cikin sassauci bisa ga yanayin da ake ciki.
Mene ne Salon Jagoranci?
Salon jagoranci su ne hanyoyin da halaye na musamman da shugabanni ke amfani da su don jagorantar, ƙarfafawa, gudanarwa da kuma ƙarfafa ƙungiyoyinsu. Ka yi la'akari da su a matsayin kayan aikin da shugabanni ke amfani da su don yin tasiri ga aikin ƙungiyarsu, tsara al'adun ƙungiya da kuma cimma manufofin dabarun.
Salon jagoranci naka yana shafar komai tun daga yadda kake sadarwa da yanke shawara zuwa yadda kake ba da gudummawa ga ayyuka da kuma yadda kake magance rikici. Yana shafar kwarin gwiwar ƙungiya, yawan aiki, kirkire-kirkire da kuma riƙewa ta hanyoyi masu aunawa. A cewar binciken Gallup, manajoji suna da aƙalla kashi 70% na bambancin da ke cikin ma'aunin aikin ma'aikata, kuma yawancin wannan tasirin ya samo asali ne daga tsarin jagoranci.

Juyin Halittar Ka'idar Jagoranci
Fahimtarmu game da salon shugabanci ta ci gaba sosai a cikin ƙarni da ya gabata. A shekarar 1939, masanin ilimin halayyar ɗan adam Kurt Lewin ya gudanar da bincike na farko wanda ya gano manyan salon shugabanci guda uku: tsarin mulkin kama-karya, dimokuradiyya da kuma laissez-faire. Wannan tsarin ya kafa harsashin bincike na shekaru da dama.
A shekarar 1978, James McGregor Burns Ya gabatar da manufar jagoranci mai kawo sauyi a cikin babban aikinsa kan shugabancin siyasa, wanda Bernard Bass ya faɗaɗa daga baya a cikin 1985 zuwa mahallin ƙungiya. Bincikensu ya nuna cewa shugabannin da ke zaburar da mabiyansu da kuma canza su suna samun sakamako mafi kyau idan aka kwatanta da waɗanda ke sarrafa ta hanyar ma'amaloli da lada.
Labarin Daniel Goleman na 2000 Harvard Business Review "Jagoranci Da Ke Samun Sakamako" ya ƙara inganta fahimtarmu ta hanyar gano salon jagoranci guda shida da suka dogara da hankali da kuma nuna yadda shugabanni masu tasiri ke sassautawa tsakaninsu bisa ga yanayi.
Masana harkokin shugabanci na yau sun fahimci cewa shugabanci mai inganci ba wai yana nufin neman salo ɗaya mai kyau ba ne, amma yana nufin haɓaka wayar da kan jama'a da ƙwarewar daidaitawa ta hanyoyi daban-daban. Wannan sassaucin yanayi, wanda aka gina shi da ilimin kai, yana wakiltar kololuwar balagar shugabanci.
An Bayyana Tsarin Jagoranci Mai Muhimmanci 12
Bari mu yi bincike mai zurfi kan salon shugabanci guda 12 da aka fi sani, mu yi nazari kan lokacin da kowannensu ya fi dacewa da kuma matsalolin da za a iya kauce musu.

1. Jagorancin Canji
Jagoranci mai sauyi yana ƙarfafa mabiyansa da kuma ƙarfafa su don cimma sakamako mai ban mamaki yayin da suke haɓaka ƙarfin jagoranci nasu a lokaci guda. Waɗannan shugabannin ba wai kawai suna jagorantar ƙungiyoyinsu da mutanen da ke cikinsu ba ne, suna canza ƙungiyoyinsu da mutanen da ke cikinsu ta hanyar hangen nesa, wahayi da kuma kulawar kansu.
Mahimman halaye:
- Hanya mai matuƙar kwarin gwiwa da hangen nesa ta sadarwa
- Mai da hankali sosai kan sauyin ƙungiya da kirkire-kirkire
- Jajircewa sosai ga ci gaban mutum da ci gaban membobin ƙungiyar
- Kasancewar jagoranci mai kwarjini da hankali da kuma hazaka
- Yana ƙarfafa ƙirƙira, yana tambayar zato da kuma nemo hanyoyi mafi kyau
- Yana jagorantar ta hanyar misali, yana nuna dabi'u da halaye da ake tsammani
Ƙarfi:
Shugabannin da ke da saurin kawo sauyi suna ƙarfafa kwarin gwiwa da jajircewa daga ƙungiyoyinsu. Idan mutane suka yi imani da hangen nesa mai ban sha'awa kuma suka ji cewa shugabansu yana da daraja, suna shirye su wuce abin da aka saba tsammani.
Wannan salon yana haifar da kirkire-kirkire da kuma warware matsaloli masu kirkire-kirkire saboda membobin ƙungiyar suna jin ƙarfin gwiwa don ƙalubalantar yanayin da ake ciki da kuma gabatar da sabbin ra'ayoyi. Haɗin kai na motsin rai da shugabannin canji ke ginawa yana haifar da juriya a lokutan wahala.
Wataƙila mafi mahimmanci, wannan hanyar tana haɓaka shugabannin gaba. Ta hanyar saka hannun jari a cikin ci gaban membobin ƙungiyar da kuma ba su damammaki don jagorantar shirye-shirye, shugabannin canji suna ƙirƙirar bututun shugabanni masu ƙwarewa a cikin ƙungiyar.
Kasawa:
Ci gaba da ƙoƙarin kawo sauyi da kuma babban nasara na iya haifar da gajiyar ma'aikata. Ba kowa ne ke bunƙasa a cikin yanayi mai ci gaba da canji da kuma babban tsammanin da ake da shi ba.
Shugabannin da ke da ra'ayin sauyi na iya yin watsi da cikakkun bayanai na aiki na yau da kullun don fifita hangen nesa mai girma. Wannan na iya haifar da gibin aiwatarwa inda ra'ayoyi masu ban sha'awa suka kasa fassara zuwa sakamako mai amfani.
Wannan salon yana buƙatar ci gaba da ƙarfin gwiwa daga shugaba, wanda zai iya zama mai gajiyarwa na tsawon lokaci. Akwai kuma haɗarin haifar da dogaro da hangen nesa na shugaba, inda membobin ƙungiyar ke fama da aiki da kansu.
A cikin yanayi na yau da kullun, kwanciyar hankali, jagoranci mai sauyi na iya jin kamar wani cikas da ba dole ba. Wani lokaci gudanarwa mai dorewa da daidaito shine ainihin abin da ake buƙata.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin canji:
A lokacin manyan shirye-shiryen sauye-sauye na ƙungiyoyi, haɗe-haɗe, canje-canje ko sauye-sauyen al'adu, jagoranci mai sauyi yana ba da wahayi da alkiblar da ake buƙata don shawo kan rashin tabbas.
Lokacin gina sabuwar ƙungiya ko sashe, wannan hanyar tana kafa al'adu mai ƙarfi da haɗin kai tun daga farko. A cikin masana'antu masu ƙirƙira ko ayyukan da suka mayar da hankali kan ƙirƙira, yana buɗe damar ƙirƙira a cikin membobin ƙungiyar.
Ga shirye-shiryen dabarun dogon lokaci da ke buƙatar ci gaba da jajircewa da daidaitawa, jagoranci mai sauyi yana ci gaba da ƙarfafa gwiwa a tsawon lokaci.
Shahararrun misalai:
Nelson Mandela ya nuna kyakkyawan jagoranci a cikin aikinsa na kawo ƙarshen wariyar launin fata da gina sabuwar al'umma a Afirka ta Kudu, inda ya zaburar da miliyoyin mutane ta hanyar hangen nesa da kuma ikon ɗabi'a.
Steve Jobs ya sauya masana'antu da dama ta hanyar jagorancinsa na hangen nesa a Apple, kodayake tsarinsa ya kuma nuna wasu halaye na kama-karya da za mu bincika daga baya.
2. Jagorancin Dimokradiyya
Jagorancin dimokuradiyya, wanda kuma ake kira jagoranci mai shiga tsakani, yana kunshe da membobin ƙungiya a cikin hanyoyin yanke shawara yayin da shugaban ke riƙe da iko na ƙarshe da kuma alhakin da ya rataya a wuyansa. Wannan hanyar haɗin gwiwa tana daraja ra'ayoyi daban-daban kuma tana gina shawarwari ta hanyar tattaunawa da gina yarjejeniya.
Mahimman halaye:
- Yana ƙarfafa haɗin gwiwa da kuma bayar da gudummawa ga ƙungiyoyi kan shawarwari
- Yana daraja ra'ayoyi daban-daban kuma yana ƙirƙirar sarari ga dukkan muryoyi
- Yana kula da sadarwa mai gaskiya game da yanke shawara da tunani
- Yana sauƙaƙa wa juna wajen warware matsaloli da kuma yin tunani a kan hanyoyin magance su
- Yana gina yarjejeniya inda zai yiwu kafin yin kiran ƙarshe
- Yana ƙarfafa membobin ƙungiyar ta hanyar nuna cewa ra'ayoyinsu suna da mahimmanci
Ƙarfi:
Jagorancin jam'iyyar Democrat yana ƙaruwa sosai haɗin gwiwar ƙungiya da kuma gamsuwar aiki. Idan mutane suka ji an ji su kuma suka shiga cikin shawarwarin da suka shafi aikinsu, suna ƙara samun ƙarfi wajen mallakar abubuwa da kuma jajircewa ga sakamakon da aka samu.
Wannan hanyar tana haɓaka ƙirƙira ta hanyar haɗin kai na basirar ra'ayoyi daban-daban. Matsaloli masu rikitarwa suna amfana daga ra'ayoyi daban-daban, kuma hanyoyin dimokuraɗiyya suna samar da mafita ga wanda bai yi la'akari da shi ba.
Yana gina aminci da girmamawa a cikin ƙungiyoyi domin mutane suna jin suna da daraja saboda ƙwarewarsu da fahimtarsu. Wannan tsaron lafiyar kwakwalwa yana ƙarfafa mutane su yi magana game da matsaloli, su raba ra'ayoyi da kuma yin aiki tare yadda ya kamata.
Sau da yawa ingancin yanke shawara yana inganta saboda kuna amfani da ilimi da gogewa mai zurfi. Ma'aikatan ƙungiyar da suka fi kusa da aikin galibi suna da fahimtar da shugabannin ba su da ita daga matsayinsu.
Kasawa:
Tsarin dimokuradiyya yana ɗaukar lokaci fiye da yanke shawara ta gefe ɗaya. Idan gaggawa ta zama dole, yin shawarwari mai zurfi na iya haifar da jinkiri mai haɗari.
Akwai haɗarin samun sakamako na "tsara ta hanyar kwamiti" inda sha'awar cimma matsaya ke haifar da sassaucin ra'ayi wanda ba ya gamsar da kowa gaba ɗaya. Ba duk shawarwari ne ke amfana daga babban ra'ayi ba.
Idan aka yi ta wuce gona da iri kan ra'ayoyin ƙungiya, shugabancin dimokuraɗiyya zai zama mai inganci kuma a zahiri yana lalata aminci fiye da yadda tsarin mulkin kama-karya zai yi. Ƙungiyoyi za su fahimci da sauri lokacin da shigarsu alama ce kawai.
Wannan salon yana buƙatar ƙwarewa wajen sauƙaƙa rikice-rikice don magance su cikin inganci da kuma mai da hankali kan tattaunawa. Ba tare da waɗannan ƙwarewa ba, hanyoyin dimokuraɗiyya na iya rikidewa zuwa muhawara marasa amfani.
Lokacin da za a yi amfani da shugabancin dimokuradiyya:
Ga matsaloli masu sarkakiya da ke buƙatar ƙwarewa daban-daban, shugabancin dimokuraɗiyya yana samun damar fahimtar ƙungiyar baki ɗaya. Idan kana buƙatar ƙwarewa daga fannoni daban-daban na aiki, haɗin gwiwa zai zama dole.
Idan aka amince da shawarar da aka yanke, hakan yana da matuƙar muhimmanci ga ƙungiyar ta cimma nasara wajen aiwatar da ita, shigar da mutane cikin shawarar yana ƙara himma wajen aiwatar da ita yadda ya kamata. Zaman tsare-tsare na dabaru yana amfana sosai daga hanyoyin dimokuraɗiyya.
A cikin yanayin kirkire-kirkire da kuma aikin da ya mayar da hankali kan kirkire-kirkire, shugabancin dimokuradiyya yana buɗe ƙirƙirar haɗin gwiwa da ake buƙata don ra'ayoyin ci gaba.
Wannan salon yana aiki mafi kyau idan membobin ƙungiyar suna da ƙwarewa kuma suna da ilimin da ya isa su ba da gudummawa mai ma'ana. Jagorancin dimokuradiyya tare da ƙungiyoyi marasa ƙwarewa na iya haifar da rudani.
Shahararrun misalai:
Indra Nooyi, tsohuwar Shugabar PepsiCo, ta shahara da tsarin jagoranci na hada kan jama'a, tana neman ra'ayoyi daga membobin kungiyar a dukkan matakai da kuma amfani da fahimtarsu da gaske.
Barack Obama ya nuna sha'awar yanke shawara a duk tsawon shugabancinsa, inda ya shahara wajen tattaro masu ba da shawara daban-daban da kuma yin gwagwarmaya da ra'ayoyi daban-daban kafin ya yanke shawara.
3. Jagorancin Mulki
Jagorancin kama-karya, wanda wani lokacin ake kira shugabancin kama-karya, yana mai da hankali kan ikon yanke shawara a cikin shugaba tare da ƙarancin ra'ayoyi daga membobin ƙungiyar. Shugaban yana ba da jagora bayyananne, yana tsammanin bin ƙa'idodi kuma yana kula da tsarin aiki sosai.
Mahimman halaye:
- Hukumar yanke shawara mai ƙarfi tare da iyakataccen wakilci
- Kafa tsarin umarni da bayar da rahoto bayyanannu
- Yana ba da kulawa kai tsaye da kuma sa ido sosai kan aiki
- Yana tsammanin biyayya da bin ƙa'idodi da umarni
- Tsarin tsari mai tsari tare da tsare-tsare da tsare-tsare da aka kafa
- Iyakantaccen ikon mallakar ƙungiya ko yanke shawara mai son rai
Ƙarfi:
Jagorancin kama-karya yana ba da damar yanke shawara cikin sauri a cikin mawuyacin yanayi inda jinkiri zai iya haifar da mummunan sakamako. Idan daƙiƙa da yawa suna da mahimmanci, muhawara ba ta da amfani.
Wannan salon yana ba da jagora da tsammanin bayyananne, yana kawar da rashin tabbas game da abin da ya kamata a yi da kuma wanda ke da alhakin. Ga wasu membobin ƙungiyar, musamman waɗanda suka fara aiki, wannan fahimta tana rage damuwa da ruɗani.
A lokacin rikice-rikice na gaske da ke buƙatar ɗaukar mataki nan take, shugabancin kama-karya yana kawar da rashin tabbas kuma yana samar da matakan da ƙungiyoyi ke buƙata. Tsarin da aka tsara a sarari yana rage rudani game da wanda ke kan mulki.
Ganin cewa ƙungiyoyi marasa ƙwarewa suna buƙatar tsari da jagora bayyananne, shugabancin kama-karya yana ba su damar koyo yadda ya kamata. Ba kowa ne ke shirye don samun cikakken 'yancin kai nan take ba.
Kasawa:
Jagorancin kama-karya yana hana ƙirƙira da ƙirƙira saboda membobin ƙungiya sun fahimci cewa ra'ayoyinsu ba a daraja su. Da shigewar lokaci, mutane suna daina bayar da shawarwari ko gano matsaloli, maimakon haka suna jiran shugabanci ya lura da kuma shiryarwa.
Wannan hanyar sau da yawa tana haifar da ƙarancin kwarin gwiwa a cikin ƙungiya da gamsuwa a aiki. Manya gabaɗaya suna son samun 'yancin kai da murya a cikin aikinsu; suna jin an sarrafa su kuma ba a taɓa jin daɗin hulɗa da su ba.
Ƙungiyoyi masu jagoranci na gwamnati galibi suna fuskantar ƙaruwar yawan ma'aikata yayin da mutane masu hazaka ke neman yanayi inda suke da ƙarin tasiri da girmamawa.
Jagorancin kama-karya yana haifar da dogaro ga shugaba ga dukkan shawarwari, wanda hakan ke hana membobin ƙungiya haɓaka ikon yanke hukunci da kuma warware matsaloli.
Wannan hanyar kuma ta rasa muhimman bayanai daga membobin ƙungiyar waɗanda galibi suna da fahimta da kuma rashin sanin shugabannin bayanai daga matsayinsu.
Lokacin da za a yi amfani da shugabancin kama-karya:
Yanayin rikici da ke buƙatar yanke shawara nan take ba tare da lokacin tattaunawa ba ya ba da damar hanyoyin kama-karya. Amsoshin gaggawa, abubuwan da suka faru na tsaro da matsalolin da ke da mahimmanci a lokaci sun dace da wannan rukunin.
Tare da ƙungiyoyi marasa ƙwarewa waɗanda ba su da ilimin da zai ba da gudummawa mai ma'ana ga yanke shawara, shugabancin kama-karya yana samar da tsari mai mahimmanci yayin da suke haɓaka ƙwarewa.
A cikin masana'antu masu tsari sosai kamar ayyukan soja, yanayin masana'antu tare da tsauraran ƙa'idoji na tsaro, ko yanayi mai tsauri na bin ƙa'idodi, masu mulkin kama-karya suna tabbatar da bin ƙa'idodi masu mahimmanci.
Ga ayyuka na yau da kullun, waɗanda aka tsara sosai inda inganci ya fi muhimmanci fiye da ƙirƙira, jagorancin mulkin kama-karya zai iya sauƙaƙe aiwatarwa.
Yaushe ya kamata a guji shugabancin kama-karya:
A cikin ayyukan ƙirƙira, aikin ilimi da yanayi da ke buƙatar ƙirƙira, shugabancin kama-karya yana lalata ainihin abin da kuke buƙata: tunani da ra'ayoyin mutane mafi kyau.
Shahararrun misalai:
Martha Stewart ta gina daularta ta hanyar sarrafa dukkan bayanai da kyau, tana nuna inganci da iyakokin hanyoyin kama-karya.
Steve Jobs a farkon shekarun Apple ya nuna jagoranci na kama-karya ta hanyar son kama-karya da kuma ikonsa na sarrafa yanke shawara kan samfura, kodayake daga baya ya ci gaba zuwa ga hanyoyin da suka fi dacewa.
Muhimmin bayani: Yi amfani da shugabancin kama-karya a hankali kuma ka daidaita shi da gina dangantaka don guje wa fushi. Ko da a cikin yanayi da ke buƙatar jagoranci mai kyau, girmama mutane da bayyana dalilinka yana kiyaye ingantacciyar dangantaka ta dogon lokaci.
4. Shugabancin Laissez-Faire
Shugabancin Laissez-faire yana ɗaukar matakin yanke hukunci, yana ba wa membobin ƙungiyar 'yancin kai mai yawa don yanke shawara da kuma gudanar da ayyukansu ba tare da kulawa ko tsangwama ba. Shugaban yana ba da albarkatu da tallafi amma yana amincewa da ƙungiyar don tantance yadda za a cimma manufofi.
Mahimman halaye:
- Ƙarancin tsangwama ko alkibla a cikin aikin yau da kullum
- Babban aminci ga iyawar membobin ƙungiyar da kuma yanke hukunci
- Yana ba da iko da alhakin gabaɗaya
- Yana ba da albarkatun da ake buƙata amma jagora mai ci gaba kaɗan
- Yana ba da damar kuma yana ƙarfafa gudanar da kai da kuma yanke shawara mai zaman kansa
- Yana shiga tsakani ne kawai idan an buƙata a sarari ko kuma lokacin da matsaloli masu tsanani suka taso
Ƙarfi:
Shugabancin Laissez-faire yana ƙarfafa 'yancin kai da kirkire-kirkire ta hanyar ba wa mutane sarari don yin gwaji, ɗaukar haɗari da kuma nemo mafita masu ƙirƙira ba tare da kulawa ta yau da kullun ba.
Wannan hanyar tana ƙarfafa ƙwararrun ƙwararru su yi aiki ta hanyoyin da suka ga sun fi tasiri, suna girmama ƙwarewarsu da kuma ƙwarewarsu ta ƙwararru.
Sauƙin kai da kuma 'yancin kai na iya ƙara gamsuwa da aiki ga mutanen da ke daraja 'yancin kai. Yawancin ma'aikatan ilimi suna son ƙarancin kulawa idan suna da ƙwarewar yin aiki da kansu.
Wannan salon yana rage damuwa da rashin ingancin tsarin gudanarwa ga shugabanni da ƙungiyoyi, yana 'yantar da shugabanni su mai da hankali kan dabarun yayin da ƙungiyoyi ke aiwatar da ayyukansu bisa ka'ida.
Ga ƙungiyoyi masu nisa da kuma waɗanda aka rarraba, shugabancin laissez-faire ya yarda da gaskiyar cewa kulawa ta kusa ba abu ne mai amfani ko kuma abin so ba, yana gina aminci mai mahimmanci.
Kasawa:
Ba tare da wani tsari na zahiri ba, ƙungiyoyi za su iya fuskantar ruɗani game da ayyuka, abubuwan da suka fi muhimmanci da kuma mizanai, wanda hakan zai haifar da rashin daidaito a ingancin aiki.
Tsarin Laissez-faire na iya haifar da rashin daidaito tsakanin membobin ƙungiyar idan babu wanda ke taimakawa wajen daidaita daidaito da haɗin gwiwa.
Wa'adin lokaci da ƙa'idojin inganci na iya zamewa ba tare da isasshen hanyoyin kulawa da ɗaukar nauyi ba.
Wannan salon ba shi da tasiri kwata-kwata ga ƙungiyoyi marasa ƙwarewa waɗanda ke buƙatar jagora, tsari da haɓaka ƙwarewa. Jefa sabbin 'yan wasa cikin zurfin tunani ba tare da tallafi ba yana da illa, ba ƙarfafawa ba.
Ba tare da wani tsari na ɗaukar nauyi ba, yawan aiki zai iya raguwa yayin da wasu membobin ƙungiyar ke yawo ba tare da alkibla ko kwarin gwiwa ba.
Wasu membobin ƙungiyar na iya ɗaukar shugabancin laissez-faire a matsayin rabuwa ko barin aiki maimakon amincewa, wanda ke lalata ɗabi'a da dangantaka.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin laissez-faire:
Tare da ƙwararrun ƙwararru masu ƙwarewa da ƙwarewa, shugabannin laissez-faire suna girmama ƙwarewarsu yayin da suke ba su 'yancin yin fice.
A cikin aikin kirkire-kirkire da kirkire-kirkire da ke buƙatar gwaji da sabbin hanyoyin aiki, tsari da kulawa da yawa na iya hana ƙirƙirar da kuke buƙata.
Ga ƙungiyoyin bincike da ci gaba da ke aiki kan matsaloli masu sarkakiya ba tare da mafita bayyanannu ba, 'yancin kai don bincika hanyoyi daban-daban yana da matuƙar muhimmanci.
A lokacin da ake tafiyar da wasu shugabanni ko manyan ƙwararru waɗanda suka dace su yi tsammanin samun 'yancin kai su jagoranci yankunansu, shugabancin laissez-faire yana nuna amincewa da ta dace.
Shahararrun misalai:
Warren Buffett ya shahara da amfani da tsarin laissez-faire tare da shugabannin ƙananan kamfanoni na Berkshire Hathaway, yana ba su 'yancin kai na kusan cikakken iko don gudanar da kasuwancinsu kamar yadda suka ga ya dace.
Sarauniya Elizabeth ta biyu ta yi shugabancin laissez-faire a matsayin sarkin kundin tsarin mulki, tana samar da kwanciyar hankali da ci gaba yayin da take bai wa zaɓaɓɓun jami'ai 'yancin gudanar da mulki.
5. Jagorancin Bawa
Jagorancin bayi yana canza tsarin mulki na gargajiya ta hanyar fifita buƙatu, ci gaba da walwalar membobin ƙungiya fiye da muradun shugaban. Waɗannan shugabannin suna ganin babban aikinsu shine yi wa ƙungiyoyinsu hidima, kawar da cikas da kuma ba wa wasu damar yin aiki yadda ya kamata.
Mahimman halaye:
- Da gaske yana fifita bukatun da ci gaban membobin ƙungiyar
- Yana mai da hankali kan ƙarfafa wasu maimakon yin amfani da iko a kansu
- Yana nuna tawali'u da jajircewa wajen yi wa wasu hidima
- Gina dangantaka mai ƙarfi bisa ga aminci da girmama juna
- Yana sauraro sosai don fahimtar ra'ayoyin da damuwar membobin ƙungiyar
- Yana aiki don kawar da cikas da kuma samar da albarkatun da ƙungiyoyin ke buƙata don yin nasara
Ƙarfi:
Jagorancin bayi yana gina aminci da aminci mai ƙarfi. Idan mutane suka ji cewa shugabansu yana damuwa da nasararsu da walwalarsu, suna mayar da martani da jajircewa da ƙoƙarin da ba shi da iyaka.
Wannan hanyar tana samar da kyakkyawan al'adar aiki wadda ke da alaƙa da haɗin gwiwa, goyon bayan juna da kuma amincin tunani. Ƙungiyoyin da shugabannin bayi ke jagoranta galibi suna nuna haɗin kai mai ban mamaki.
Gamsuwa da aiki tare da ma'aikata galibi suna inganta sosai saboda mutane suna jin suna da daraja a matsayin ɗan adam, ba kawai albarkatun da ke samar da aiki ba.
Shugabannin hidima suna haɓaka ƙwarewar da ƙwarewar membobin ƙungiyarsu da gangan, suna ƙirƙirar hanyoyin samun nasara mai ƙarfi da ƙarfin tsarin gudanarwa.
Lafiyar ƙungiya da dorewar ta dogon lokaci tana da ƙarfi saboda shugabannin bayi suna gina tsari da iyawa maimakon ƙirƙirar dogaro da kansu.
Kasawa:
Jagorancin bawa yana buƙatar lokaci mai tsawo wajen gina dangantaka, koyarwa da tallafi wanda zai iya rage aiwatarwa a cikin yanayi mai sauri.
Ana iya ɗaukar wannan salon a matsayin rauni ko rashin iko idan ba a daidaita shi da yanke shawara mai dacewa ba. Wasu yanayi suna buƙatar ɗaukar mataki na umarni, ba shawara ba.
Akwai haɗarin cin zarafin membobin ƙungiyar waɗanda ke fassara shugabancin bawa a matsayin rashin yarda ko rashin ƙa'idodi.
A cikin yanayi mai matuƙar gasa ko kuma yayin sake fasalin da ake buƙata, kulawa ta jagoranci na bayi na iya sa yanke shawara mai wahala ta hanyar motsin rai ya zama da wahala.
Shugabannin masu hidima na iya yin sakaci da ci gaban kansu da walwalarsu wajen yi wa wasu hidima, wanda hakan ke haifar da gajiya a kan lokaci.
Lokacin da za a yi amfani da shugabancin ma'aikata:
A cikin ƙungiyoyi masu zaman kansu da ƙungiyoyi masu zaman kansu inda daidaiton manufa da jajircewar ƙungiya suke da mahimmanci, shugabancin bayi yana da alaƙa da dabi'u kuma yana ƙarfafa al'ada.
Domin ci gaban ƙungiya na dogon lokaci da kuma gina ƙarfin ƙungiya mai ɗorewa, shugabancin bayi yana ƙirƙirar yanayi ga mutane don girma da kuma yin fice.
A cikin yanayin haɗin gwiwa na ƙungiya inda dangantaka da aminci ke haifar da aiki, shugabancin bayi yana ƙarfafa tsarin zamantakewa wanda ke ba da damar haɗin gwiwa.
Idan ana fuskantar ƙalubalen riƙe baiwa, shugabancin bayi yana magance muhimman buƙatun ɗan adam na girmamawa, ci gaba da aiki mai ma'ana wanda ke jagorantar shawarar mutane na zama ko barin aiki.
Shahararrun misalai:
Herb Kelleher, wanda ya kafa kamfanin Southwest Airlines, ya nuna kyakkyawan jagoranci ga ma'aikata ta hanyar kula da ma'aikata, inda ya shahara da cewa "Ma'aikatanka ne suka fi kowa. Kuma idan ka yi musu daidai, ka yi tunanin me? Abokan cinikinka ne suka zo na biyu."
Uwa Teresa ta nuna jagoranci a fannin hidima a duk duniya, inda ta sadaukar da rayuwarta ga hidimar mafi rauni yayin da take zaburar da miliyoyin mutane su shiga aikinta.
6. Jagorancin Ma'amala
Jagorancin ma'amala yana aiki ta hanyar tsari bayyanannu na lada da sakamako, yana kafa tsammanin da kuma samar da abubuwan ƙarfafa gwiwa don cimma su. Wannan salon yana mai da hankali kan ingantattun ayyuka, hanyoyin da aka saba da su da kuma cimma manufofin da aka cimma ta hanyar tsarin musayar ra'ayi tsakanin shugaba da ƙungiya.
Mahimman halaye:
- Yana kafa bayyanannun tsammanin aiki da ƙa'idodi
- Yana ba da lada ga cimma burin da kuma sakamakon rashin nasara
- Yana mai da hankali kan kiyaye tsarin da hanyoyin da ake da su yadda ya kamata
- Yana sa ido sosai kan aikin da aka tsara bisa ga ma'auni
- Yana amfani da lada mai ma'ana don ƙarfafa halayen da ake so
- Yana jaddada bin ƙa'idodi da ƙa'idodi na yau da kullun na aiki
Ƙarfi:
Jagorancin ma'amaloli yana ba da cikakken tsammani da kuma ɗaukar nauyi, yana kawar da rashin tabbas game da yadda nasara take da kuma abin da zai faru idan ba a cika ƙa'idodi ba.
Wannan hanyar tana aiki sosai ga ayyuka na yau da kullun, waɗanda ake iya aunawa inda daidaito da inganci suka fi muhimmanci. Masana'antu, ƙa'idodin tallace-tallace da ƙwarewar aiki suna amfana daga tsarin ciniki.
Tsarin lada na iya ƙarfafa aiki a cikin ɗan gajeren lokaci, musamman ga mutanen da ke mayar da martani mai kyau ga abubuwan ƙarfafawa na waje da ma'auni bayyanannu.
Ga sabbin ma'aikata da ke koyon yadda za su yi aiki, shugabancin ciniki yana ba da tsari da kuma bayyana ra'ayoyinsu game da ko suna cika tsammanin yayin da suke haɓaka ƙwarewa.
Wannan salon ya yi fice wajen kiyaye kwanciyar hankali da ingancin aiki a cikin tsarin da aka kafa, wanda hakan ya sa ya zama da amfani don ci gaba da abin da ya riga ya yi aiki da kyau.
Kasawa:
Jagorancin ma'amaloli yana hana ƙirƙira da ƙirƙira saboda mutane suna mai da hankali kaɗan kan cimma ma'auni da aka ƙayyade maimakon yin tambayoyi game da zato ko inganta hanyoyin aiki.
Tsarin kwarin gwiwa na waje zai iya lalata kwarin gwiwa na ciki akan lokaci. Bincike ya nuna cewa maida hankali sosai kan lada na waje na iya rage sha'awar mutane ga aikinsu.
Wannan salon ba ya haɓaka ƙwarewar ma'aikata ko shirya su don matsayin jagoranci. Yana ƙirƙirar ƙwararrun masu aiwatar da ayyuka, ba masu tunani ko shugabanni masu dabaru ba.
Membobin ƙungiyar na iya mai da hankali kan "koyar da gwaji" ta hanyar ma'aunin wasanni maimakon inganta inganci ko sakamakon abokin ciniki da gaske.
A cikin yanayi mai saurin canzawa wanda ke buƙatar daidaitawa, mayar da hankali kan shugabannin ma'amaloli kan hanyoyin da aka kafa ya zama abin alhaki maimakon ƙarfi.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin ciniki:
Ga ayyukan aiki na yau da kullun tare da tsare-tsare bayyanannu da sakamako masu ma'ana, shugabancin ma'amaloli yana tabbatar da daidaito da inganci.
A cikin yanayin tallace-tallace tare da manufofin lambobi da tsarin kwamiti, abubuwan da ke cikin ma'amala suna daidaita abubuwan ƙarfafawa na mutum ɗaya tare da manufofin ƙungiya.
A lokacin kwanciyar hankali da aka mayar da hankali kan ingancin aiki maimakon canji, gudanar da harkokin ciniki yana kula da kuma inganta tsarin da ake da shi.
Ga ma'aikatan wucin gadi ko na yanayi waɗanda ke buƙatar jagora bayyananne ba tare da saka hannun jari mai yawa na dangantaka ba, hanyoyin ciniki suna ba da tsari mai mahimmanci yadda ya kamata.
Shahararrun misalai:
A cikin shekarun ci gaban Microsoft, Bill Gates ya haɗu da abubuwan hangen nesa tare da kyakkyawan jagoranci na ciniki, yana kafa tsammanin aiki bayyananne da kuma tsarin ƙarfafa gwiwa mai ƙarfi.
Vince Lombardi, fitaccen kocin ƙwallon ƙafa, ya yi amfani da jagorancin ciniki yadda ya kamata ta hanyar tsauraran dokoki, bayyanannun zato da lokacin wasa bisa ga aiki.
7. Jagorancin Koyarwa
Jagorancin horarwa yana mai da hankali kan haɓaka damar membobin ƙungiyar na dogon lokaci maimakon kawai jagorantar aikin da suke yi a yanzu. Waɗannan shugabannin suna aiki a matsayin masu ba da shawara da masu haɓaka, suna saka lokaci don fahimtar ƙarfin mutum da fannoni na ci gaba, sannan suna ƙirƙirar damammaki ga mutane don gina ƙwarewa.
Mahimman halaye:
- Yana mai da hankali ne musamman kan ci gaban mutum da ci gabansa
- Yana ba da ra'ayoyi da jagora masu amfani akai-akai
- Yana yin tambayoyi masu ƙarfi maimakon bayar da dukkan amsoshi
- Yana ƙirƙirar damar koyo da ƙalubalen ci gaba
- Yana nuna haƙuri game da kurakurai a matsayin abubuwan da ake fuskanta na koyo
- Yana riƙe da hangen nesa na dogon lokaci kan gina ƙwarewa
Ƙarfi:
Horar da jagoranci yana haɓaka ƙwarewar ma'aikata da iyawarsu cikin tsari, yana ƙirƙirar ƙungiyoyi masu ƙarfi da ƙungiyoyi masu ƙwarewa a tsawon lokaci.
Wannan hanyar tana inganta aiki na dogon lokaci yayin da mutane ke haɓaka ƙwarewa waɗanda suka wuce matsayin da suke da shi a yanzu, suna shirya su don ƙarin nauyi.
Sau da yawa, hulɗar ma'aikata da gamsuwar aiki suna inganta saboda mutane suna jin an saka musu jari kuma an tallafa musu wajen ci gaban sana'arsu.
Horar da shugabanni yana gina ingantattun hanyoyin maye gurbi ta hanyar haɓaka shugabannin da za su iya shiga cikin babban nauyi.
Kulawar da aka yi wa mutum ɗaya tana taimaka wa membobin ƙungiyar su gano da kuma amfani da ƙarfinsu na musamman yayin da suke magance buƙatun ci gaba ta hanyoyi masu taimako.
Kasawa:
Jagorancin horarwa yana buƙatar lokaci mai yawa wanda zai iya karo da buƙatun aiki na gaggawa. Ba za ka iya yin horo yadda ya kamata cikin gaggawa ba.
Wannan salon ba shi da tasiri idan membobin ƙungiyar ba sa karɓar ra'ayoyi ko kuma ba sa son ci gaban kansu. Horarwa tana buƙatar mahalarta da ke son yin aiki.
A cikin yanayi mai matsin lamba da ke buƙatar sakamako nan take, mayar da hankali kan ci gaban horarwa na iya rage aiwatarwa lokacin da kuke buƙatar ɗaukar mataki cikin gaggawa.
Ba duk shugabanni ne ke da ƙwarewar koyarwa, haƙuri da kuma basirar motsin rai da wannan hanyar ke buƙata ba. Horarwa mai inganci tana da matuƙar wahala.
Salon na iya ɓata wa manyan 'yan wasa rai waɗanda ba sa buƙatar isasshen jagora kuma kawai suna son albarkatu da 'yancin kai su aiwatar.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin koyarwa:
Domin haɓaka ma'aikata masu ƙarfin gwiwa da kake shiryawa don manyan mukamai, saka hannun jari na horarwa yana ba da babban riba a cikin shirye-shiryensu da ƙwarewarsu.
Idan membobin ƙungiyar suna cikin sabbin ayyuka ko kuma suna fuskantar gibin ƙwarewa, horarwa tana taimaka musu wajen haɓaka ƙwarewa fiye da hanyoyin nutsewa ko iyo.
A cikin yanayin aiki na ilimi inda ci gaba da koyo yana da mahimmanci don ci gaba da kasancewa cikin tsari, jagoranci na koyarwa yana haɗa ci gaba cikin aiki na yau da kullun.
Don inganta takamaiman matsalolin aiki, horarwa tana magance tushen dalilai kuma tana gina ƙwarewa mai ɗorewa maimakon kawai neman sakamako mafi kyau.
Shahararrun misalai:
John Wooden, fitaccen kocin ƙwallon kwando na UCLA, ya nuna jagoranci na koyarwa ta hanyar haɓaka halayen 'yan wasa da ƙwarewar rayuwarsu tare da ƙwarewar wasanni, yana ƙirƙirar ƙwarewa mai ɗorewa.
Satya Nadella ta sauya al'adun Microsoft ta hanyar horar da ka'idojin jagoranci, tana mai da hankali kan tunanin ci gaba da haɓaka ma'aikata maimakon gasa mai tsanani.
8. Jagorancin hangen nesa
Jagoranci mai hangen nesa, wanda kuma ake kira shugabanci mai iko, yana ba da jagora mai ban sha'awa ta hanyar hangen nesa mai haske da ban sha'awa game da makomar yayin da yake ba wa membobin ƙungiyar 'yancin kai don tantance yadda za su cimma hakan. Waɗannan shugabannin suna zana hoton inda ƙungiyar ke tafiya amma suna ba wa mutane damar tsara hanyoyinsu zuwa wannan wurin.
Mahimman halaye:
- Yana bayyana hangen nesa mai haske game da makomar
- Yana ba da jagora na dabarun yayin da yake ba da damar cin gashin kai na dabara
- Yana ƙarfafa sadaukarwa ta hanyar amfani da manufa mai ma'ana
- Yana riƙe da tabbataccen tabbaci game da inda za a je
- Mai sassauƙa game da hanyoyi da hanyoyin zuwa can
- Yana isar da "dalilin" da ƙarfi don ƙirƙirar ma'ana
Ƙarfi:
Jagoranci mai hangen nesa yana samar da kyakkyawan jagora wanda ke daidaita ƙoƙarin ƙungiya zuwa ga manufofi na gama gari tare da guje wa ƙananan gudanarwa na aiwatarwa.
Wannan hanyar tana ƙarfafa sadaukarwa da kwarin gwiwa ta hanyar haɗa aiki da sakamako masu ma'ana da manufofi masu ban sha'awa fiye da kawai samun ceki na albashi.
Haɗakar alkibla mai haske tare da ikon aiwatarwa yana daidaita tsari da sassauci, yana hana rikici da taurin kai.
Jagoranci mai hangen nesa yana da matuƙar tasiri a lokacin canji lokacin da mutane ke buƙatar fahimtar inda suka dosa da kuma dalilin da ya sa yake da muhimmanci, duk da cewa ba a fayyace cikakkun bayanai ba.
Wannan salon yana haɓaka tunani mai zurfi a cikin membobin ƙungiyar ta hanyar sanya su cikin tantance yadda za a cimma burin maimakon kawai bin umarni.
Kasawa:
Jagoranci mai hangen nesa yana buƙatar ƙwarewar sadarwa ta musamman don bayyana da kuma ƙarfafa hangen nesa. Ba duk shugabanni ne ke da wannan damar ta halitta ba.
Mayar da hankali kan hangen nesa na dogon lokaci na iya yin watsi da gaskiyar aiki na ɗan gajeren lokaci ko ƙalubalen da ke buƙatar kulawa nan take.
Idan hangen nesa ya zama ba gaskiya ba ko kuma bai dace da gaskiya ba, shugabanci mai hangen nesa zai iya ɓatar da ƙungiyar maimakon samun nasara.
Wannan salon ya dogara ne kacokan kan hukuncin jagora na dabarunsa. Idan wannan hukuncin ya yi kuskure, sakamakon zai iya zama mai girma.
Wasu membobin ƙungiyar sun fi son ƙarin alkibla mai ma'ana kuma suna iya ganin cewa babban abin da shugabannin masu hangen nesa ke mayar da hankali a kai ba shi da ma'ana sosai ba tare da jagorancin dabaru ba.
Lokacin da za a yi amfani da shugabanci mai hangen nesa:
A lokacin manyan sauye-sauye na dabaru ko sauye-sauye na ƙungiya, jagoranci mai hangen nesa yana ba da jagora mai gamsarwa da mutane ke buƙata don shawo kan rashin tabbas.
Lokacin ƙaddamar da sabbin tsare-tsare ko shiga sabbin kasuwanni, hangen nesa mai kyau game da inda za a je yana taimaka wa ƙungiyoyi su tsara hanyarsu ta hanyar rashin tabbas.
A lokutan rikici ko ƙalubale mai girma, jagoranci mai hangen nesa yana tunatar da mutane abin da suke faɗa a kansa da kuma dalilin da ya sa yake da muhimmanci.
Ga aikin da ya mayar da hankali kan kirkire-kirkire, shugabanci mai hangen nesa yana sanya manufa yayin da yake ba wa ƙungiyoyin kirkire-kirkire 'yanci don tantance hanya mafi kyau ta gaba.
Shahararrun misalai:
Martin Luther King Jr. ya nuna kyakkyawan jagoranci ta hanyar jawabinsa na "Ina da Mafarki" da kuma ayyukan kare hakkin jama'a, inda ya samar da hangen nesa mai kyau yayin da yake ba wa shugabanni da yawa damar ci gaba da wannan manufa.
Elon Musk ya nuna jagoranci mai hangen nesa a cikin ayyukansa, yana bayyana hangen nesa masu ƙarfi game da motocin lantarki, binciken sararin samaniya da makamashi mai ɗorewa yayin da yake ba ƙungiyoyi cikakken 'yancin yin kirkire-kirkire.
9. Jagorancin Abokan Hulɗa
Jagorancin haɗin gwiwa yana ba da fifiko ga mutane, motsin rai da jituwa, yana gina dangantaka mai ƙarfi da haɗin kai ta hanyar tausayi, goyon bayan motsin rai da warware rikici. Waɗannan shugabannin suna ƙirƙirar yanayi mai kyau na motsin rai inda mutane ke jin haɗin kai, suna da daraja da kuma goyon baya.
Mahimman halaye:
- Yana fifita jin daɗin motsin rai da kuma dangantaka mai kyau
- Yana nuna tausayi da kulawa ta gaske ga membobin ƙungiyar
- Mai da hankali kan gina jituwa da kuma warware rikice-rikice
- Yana bayar da yabo da kuma kyakkyawan ra'ayi da yawa
- Yana ƙirƙirar yanayin ƙungiya mai haɗaka da tallafi
- Yana daraja mutane fiye da tsare-tsare ko sakamako na ɗan gajeren lokaci
Ƙarfi:
Jagorancin haɗin gwiwa yana gina ƙaƙƙarfan alaƙar motsin rai da haɗin kai a cikin ƙungiya, yana ƙirƙirar ƙungiyoyi masu juriya waɗanda ke tallafawa junansu ta hanyar ƙalubale.
Wannan hanyar tana warkar da rarrabuwar kawuna da rage rikice-rikice ta hanyar mai da hankali kan fahimtar juna da kuma fahimtar juna maimakon tilasta yin fito-na-fito.
A lokacin damuwa ko bayan raunin da ya faru a cikin ƙungiya, shugabancin haɗin gwiwa yana ba da kwanciyar hankali da goyon baya ga ƙungiyoyi don murmurewa.
Kwarjinin ma'aikata da gamsuwar aiki galibi suna inganta sosai a cikin yanayin haɗin gwiwa inda mutane ke jin ana kula da su da gaske.
Wannan salon yana ƙara lafiyar kwakwalwa, yana sa membobin ƙungiyar su kasance masu son ɗaukar kasada, yarda da kurakurai da neman taimako idan ana buƙata.
Kasawa:
Mayar da hankali kan jituwa zai iya guje wa rikice-rikicen da ake buƙata ko tattaunawa mai wahala da ke buƙatar faruwa don ingancin ƙungiya.
Jagorancin haɗin gwiwa na iya yin watsi da batutuwan aiki don kiyaye kyakkyawar alaƙa, yana barin rashin kyakkyawan aiki ya ci gaba ba tare da an duba shi ba.
Ba tare da daidaito ba, wannan salon zai iya haifar da yanayi mara ɗaukar nauyi inda nagarta ta fi fifiko akan sakamako.
Ana iya ɗaukar mayar da hankali kan motsin rai da dangantaka a matsayin rashin ƙwarewa a wasu al'adun ƙungiya waɗanda ke fifita mayar da hankali kan aiki fiye da abubuwan da suka shafi dangantaka.
Shugabannin haɗin gwiwa na iya fuskantar ƙalubalen sake fasalin da ake buƙata, ko sallamawa ko kuma yanke shawara mai tsauri waɗanda ke cutar da dangantaka ko da kuwa ƙungiya ta zama dole.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin haɗin gwiwa:
A lokacin rikice-rikicen ƙungiya ko kuma lokacin da dangantaka ta yi tsami, shugabancin haɗin gwiwa zai iya gyara rarrabuwar kawuna da kuma dawo da haɗin gwiwa mai amfani.
Bayan raunin da ya faru a cikin ƙungiyoyi kamar korar ma'aikata, haɗe-haɗe ko badakala, mutane suna buƙatar goyon baya na motsin rai da kuma tabbatar da cewa shugabannin haɗin gwiwa suna ba da gudummawa yadda ya kamata.
Lokacin gina sabbin ƙungiyoyi, hanyoyin haɗin gwiwa suna taimakawa wajen kafa aminci da haɗi cikin sauri, suna ƙirƙirar tushe don aiwatarwa a nan gaba.
A cikin yanayi mai cike da damuwa, shugabancin haɗin gwiwa yana ba da motsin rai wanda ke hana gajiya da kuma kiyaye lafiyar ƙungiya.
Shahararrun misalai:
Jagorancin Joe Torre na New York Yankees ya nuna ƙa'idodin haɗin gwiwa, yana gina dangantaka mai ƙarfi da 'yan wasa yayin da yake sarrafa girman kai da rikice-rikice a cikin yanayi mai matsin lamba.
Jacinda Ardern, a matsayinta na Firayim Ministar New Zealand, ta nuna misali kan hanyoyin haɗin gwiwa, musamman a lokacin rikice-rikice inda tausayinta da basirarta suka gina aminci da haɗin kai.
10. Jagorancin Pacesetting
Tsarin jagoranci mai sauri ya ƙunshi shugaba ya kafa ƙa'idodi masu kyau da kuma nuna su da kansa, yana sa ran membobin ƙungiya su bi misalin kuma su cika irin waɗannan ƙa'idodi na musamman. Waɗannan shugabannin suna jagoranci daga gaba, suna nuna ainihin yadda ƙwarewa take ta hanyar aikinsu.
Mahimman halaye:
- Yana saita ƙa'idodin aiki masu matuƙar girma
- Jagoranci ta hanyar misali na mutum, yin koyi da ƙwarewa
- Yana sa ran membobin ƙungiyar za su daidaita saurin shugaban da ingancinsa
- Ƙarancin haƙuri ga rashin aiki ko ƙa'idodi da aka rasa
- Yana jaddada gudu da kuma kyakkyawan aiki a cikin aiwatarwa
- Yana shiga tsakani cikin sauri idan ba a cika ƙa'idodi ba
Ƙarfi:
Tsarin jagoranci mai sauri zai iya haifar da kyakkyawan aiki daga ƙungiyoyi masu ƙwarewa waɗanda suka tashi don daidaita mizanin shugaban da misalinsa.
Wannan salon yana nuna sahihanci ta hanyar aiki. Shugabannin da suka yi koyi da misalan ƙa'idodin da suke tsammani suna samun girmamawa da halacci.
Ga ƙungiyoyi masu himma da kwazo, jagoranci mai saurin gaske yana haifar da yanayi mai ƙalubale inda masu ƙwarewa ke bunƙasa da kuma ƙarfafa juna.
A cikin yanayi mai sauri da gasa, saurin daidaitawa na iya tattara ƙungiyoyi don aiwatarwa cikin sauri da kuma samar da sakamako mai inganci.
Jajircewar shugaban da kuma ɗabi'ar aikinsa na iya zaburar da wasu su ɗaukaka ayyukansu da kuma sadaukarwarsu.
Kasawa:
Saurin jagoranci yakan haifar da gajiyar ƙungiya saboda saurin gudu da kuma babban tsammanin da ake da shi ba zai dore ba akan lokaci.
Wannan salon zai iya sa membobin ƙungiyar su rasa ƙarfin gwiwa waɗanda ba za su iya daidaita saurin shugaban ko mizaninsa ba, musamman idan shugaban yana da baiwa ta musamman ta halitta.
Sau da yawa Pacesetting yana lalata haɗin gwiwa saboda mutane suna mai da hankali kan aikin mutum ɗaya maimakon taimaka wa juna ko daidaita ƙoƙarin.
Tsarin ba shi da horo ko ci gaba sosai. Shugabanni kawai suna tsammanin mutane su gano yadda za su cika ƙa'idodi ba tare da jagora ko tallafi ba.
Sabbin kirkire-kirkire da kirkire-kirkire suna raguwa saboda mutane suna mai da hankali kan aiwatar da ka'idoji maimakon yin tambayoyi game da zato ko bincika sabbin hanyoyin.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin gyaran saurin:
Ga ayyukan gaggawa na ɗan gajeren lokaci waɗanda ke buƙatar aiwatarwa cikin sauri daga ƙungiyoyi masu ƙwarewa, tsarin rage gudu yana haifar da ƙoƙari mai ƙarfi yadda ya kamata.
Tare da ƙungiyoyi masu himma da ƙwarewa waɗanda ke mayar da martani mai kyau ga ƙalubale, saurin motsa jiki na iya buɗe kyakkyawan aiki ba tare da mummunan sakamako ba.
A cikin yanayi mai gasa inda gudu yana da mahimmanci kuma kuna da ƙungiyoyi masu ƙwarewa, saurin gudu yana taimaka muku yin nasara akan masu fafatawa.
Ga muhimman abubuwan da za a iya cimmawa waɗanda ke da ƙayyadaddun wa'adi, tsarin rage gudu yana mai da hankali kan aiwatarwa.
Lokacin da za a guji saurin jagoranci:
Ga mafi yawan ayyukan yau da kullun ko ayyukan dogon lokaci, ƙarfin pacesetting ba zai iya dorewa ba tare da manyan kuɗaɗen da za su shafi walwala da kwarin gwiwa ba.
Shahararrun misalai:
Jagorancin Michael Jordan tare da Chicago Bulls ya nuna yadda 'yan wasansa ke taka rawar gani, yana neman kwarewa daga abokan wasansa yayin da yake nuna hakan da kansa, kodayake wannan hanyar tana haifar da rashin jituwa a wasu lokutan.
Jeff Bezos ya gina Amazon ta hanyar jagorancin da ke hanzarta, yana kafa ƙa'idodi marasa iyaka don saurin aiki da hidimar abokin ciniki yayin da yake kwaikwayon ƙarfin aiki mai tsanani, tare da sakamako mai kyau da kuma suka mai yawa.
11. Shugabancin Bunkasa
Shugabannin gwamnati suna bin ƙa'idodi, tsare-tsare da kuma tsarin mulki, suna mai da hankali kan bin ƙa'idodi da tsare-tsare da aka kafa. Waɗannan shugabannin suna tabbatar da cewa aiki yana bin ƙa'idodi masu kyau, suna kula da takardu kuma suna cika duk buƙatun dokoki da ƙa'idoji.
Mahimman halaye:
- Bin ƙa'idodi, tsare-tsare da manufofi sosai
- Mayar da hankali kan takaddun takardu masu dacewa da kuma hanyoyin aiki na yau da kullun
- Tsarin tsari da sarƙoƙi na umarni bayyanannu
- Kwanciyar hankali, hasashen abubuwa da kuma guje wa haɗari
- Tabbatar da bin ƙa'idodin doka da kuma hanyoyin aiki na yau da kullun
- Tsarin aiki na tsari, tsari da tsari
Ƙarfi:
Jagorancin ma'aikata na gwamnati yana tabbatar da bin ƙa'idodi a cikin masana'antu masu tsari sosai inda bin ƙa'idodi masu dacewa ba zaɓi bane amma yana da mahimmanci a doka da ɗa'a.
Wannan salon yana rage haɗari da kurakurai ta hanyar tsare-tsare da bincike na tsari, yana hana kurakurai masu tsada a cikin yanayi masu mahimmanci.
Tsarin aiki mai tsabta yana ba da daidaito da kuma hasashen abin da zai faru, yana tabbatar da cewa an yi aiki iri ɗaya ba tare da la'akari da wanda ke yin sa ba.
Hanyoyin gwamnati suna kare ƙungiyoyi ta hanyar takardu masu dacewa da kuma bin diddigin bincike, waɗanda suke da mahimmanci don ɗaukar nauyi da kuma kare doka.
Ga ayyuka na yau da kullun da ake maimaitawa inda daidaito ya fi muhimmanci fiye da kirkire-kirkire, shugabancin gwamnati yana tabbatar da ingantaccen aiwatarwa.
Kasawa:
Jagorancin gwamnati yana hana kirkire-kirkire da kirkire-kirkire ta hanyar fifita bin doka maimakon magance matsaloli ko ingantawa.
Wannan salon zai iya zama mai jinkiri da rashin sassauci, yana ƙoƙarin daidaitawa da canje-canjen yanayi ko yanayi na musamman da ke buƙatar hukunci maimakon tsari.
Yawan birokrasi yana ɓata wa ma'aikata masu hazaka rai waɗanda ke jin an tilasta musu yin amfani da dabarun da ba dole ba maimakon a ba su iko su yi amfani da hukuncinsu.
Mayar da hankali kan tsari fiye da sakamako na iya haifar da yanayi inda mutane ke bin tsari daidai yayin da suke rasa ma'anar ko kuma sun kasa cimma sakamako.
Yanayin ma'aikata galibi yana fama da rashin gamsuwa da ma'aikata yayin da mutane ke jin kamar an saka musu na'ura maimakon masu ba da gudummawa masu daraja.
Lokacin da za a yi amfani da shugabancin burokrasi:
A cikin masana'antu masu tsari kamar kiwon lafiya, kuɗi ko gwamnati inda bin doka ba zaɓi bane amma bisa doka, hukumomin gwamnati suna tabbatar da cewa kun cika alkawuran da aka ɗauka.
Ga ayyukan da suka shafi tsaro inda kauce wa hanyoyin aiki na iya haifar da raunuka ko mace-mace, bin ƙa'idodi na gwamnati yana kare mutane.
Lokacin da ake gudanar da ayyukan da ke buƙatar bin diddigin bincike da takardu don dalilai na shari'a ko ƙa'idoji, shugabancin ma'aikata yana tabbatar da cewa akwai ingantattun bayanai.
A cikin yanayin da ake da yawan masu zuba jari inda daidaito ke da mahimmanci, hanyoyin gudanar da ayyuka na gwamnati suna tabbatar da cewa aiki ya ci gaba yadda ya kamata ba tare da la'akari da wanda ke yin sa ba.
Shahararrun misalai:
Harold Geneen ya gina ITT a matsayin wani kamfani ta hanyar jagorancin gwamnati wanda ya mayar da hankali kan tsauraran tsare-tsare na kuɗi, takardu da kuma tsarin gudanarwa.
Shugabannin ma'aikatan gwamnati galibi suna nuna misali na shugabancin gwamnati ta hanyar tabbatar da cewa hukumomi sun bi hanyoyin da suka dace da kuma kiyaye alhakin da ya rataya a wuyan 'yan ƙasa da zaɓaɓɓun jami'ai.
12. Jagorancin Halittu
Jagorancin yanayi ya fahimci cewa babu wani salo guda ɗaya da ya dace da dukkan mutane da yanayi, yana daidaita tsarin jagoranci bisa ga ƙwarewar membobin ƙungiyar da matakan jajircewa don takamaiman ayyuka. Wannan tsarin mai sassauƙa yana daidaitawa tsakanin umarni da halayen tallafi bisa ga abin da kowane mutum yake buƙata a kowane yanayi.
Mahimman halaye:
- Yana daidaita salo cikin sauƙi bisa ga yanayi da buƙatun mutum ɗaya
- Yana tantance ƙwarewar membobin ƙungiyar da kuma jajircewarsu ga takamaiman ayyuka
- Ya bambanta tsakanin umarni da halayen jagoranci masu tallafawa
- Ya fahimci cewa mutum ɗaya yana buƙatar hanyoyi daban-daban don ayyuka daban-daban
- Mai da hankali kan haɓaka mutane zuwa ga samun 'yancin kai mai ɗorewa akan lokaci
- Daidaito tsakanin cimma sakamako da haɓaka iyawa
Ƙarfi:
Jagorancin yanayi yana ƙara inganci ta hanyar daidaita tsarin kula da buƙatu na ainihi maimakon amfani da jagoranci mai girma ɗaya.
Wannan salon yana haɓaka membobin ƙungiyar ta hanyar tsari ta hanyar samar da tallafi da ƙalubale masu dacewa a kowane mataki na tafiyar ci gaban su.
Sauƙin yin hakan yana hana mutane masu ƙwarewa da yawa su kula da kansu da kuma rashin goyon bayan waɗanda ke buƙatar jagora, wanda hakan ke inganta ƙarfin shugabancin ku.
Jagorancin yanayi yana nuna girmamawa ga mutane ta hanyar fahimtar iyawarsu daban-daban da kuma daidaitawa daidai gwargwado maimakon mu'amala da kowa daidai gwargwado.
Wannan hanyar tana gina aminci domin mutane suna samun goyon bayan da suke buƙata a zahiri maimakon abin da ya dace da shugaban.
Kasawa:
Jagorancin yanayi yana buƙatar hukunci mai zurfi don tantance ƙwarewa da matakan jajircewa daidai, wanda shugabanni da yawa ke fama da shi akai-akai.
Sauye-sauyen da ake yi akai-akai na iya zama abin gajiya ga shugabanni kuma yana iya zama kamar ba su dace da membobin ƙungiyar ba idan ba a yi musu bayani dalla-dalla ba.
Wannan salon yana buƙatar dangantaka mai ƙarfi da sadarwa don haka membobin ƙungiya su fahimci dalilin da yasa hanyoyin suka bambanta maimakon fahimtar fifiko.
Shugabanni marasa ƙwarewa na iya fuskantar ƙalubalen daidaitawa akai-akai maimakon daidaitawa zuwa tsarin da ya dace.
Tsarin yana buƙatar lokaci don tantance yanayi yadda ya kamata, wanda ƙila ba zai yiwu a cikin yanayi mai sauri ba.
Lokacin da za a yi amfani da jagorancin yanayi:
Jagorancin yanayi ya shafi kowa a mafi yawan yanayi domin yana da alaƙa da daidaita tsarin da kake bi da ainihin buƙatu maimakon bin ƙa'idodi masu tsauri.
Wannan salon ya fi kyau musamman lokacin da ake tafiyar da ƙungiyoyi daban-daban masu matakan ƙwarewa daban-daban, inda mutane daban-daban ke buƙatar hanyoyi daban-daban a lokaci guda.
Ga masu tasowa a cikin ƙungiyar a tsawon lokaci, jagoranci na yanayi yana samar da taswirar hanya don canzawa daga kulawa ta kusa zuwa ƙarin 'yancin kai yayin da ƙarfin ke ƙaruwa.
Shahararrun misalai:
Paul Hersey da Ken Blanchard sun ƙirƙiro tsarin jagoranci na yanayi a shekarun 1960 bisa la'akari da lurarsu cewa shugabanni masu tasiri koyaushe suna daidaitawa maimakon kiyaye salon da aka tsara.
Shugabannin zamani kamar Mary Barra a kamfanin General Motors suna nuna jagoranci na yanayi ta hanyar daidaita tsarinsu bisa ga ko suna magana da ƙwararrun injiniyoyi, sabbin ma'aikata ko membobin kwamitin gudanarwa.
Kwatanta Salon Jagoranci: Nemo Daidaito
Fahimtar salon jagoranci na ɗaiɗaikun mutane yana da matuƙar muhimmanci, amma fahimtar yadda suke kwatantawa da kuma alaƙa da juna yana ba da ƙarin haske. Bari mu bincika waɗannan salon a cikin manyan fannoni daban-daban don taimaka muku gano waɗanne hanyoyi ne za su fi dacewa a yanayi daban-daban.
Tsarin Mulki
Salon jagoranci yana wanzuwa ta hanyar ci gaba daga jagora mai ƙarfi zuwa mai cin gashin kansa. A gefe guda, shugabancin kama-karya da na birokrasi suna kula da tsari mai ƙarfi da kuma yanke shawara mai ƙarfi. A tsakiya, tsarin dimokuraɗiyya da koyarwa suna daidaita tsari tare da shiga tsakani. A ɓangaren cin gashin kai, shugabancin laissez-faire yana ba da 'yanci mafi girma ga ƙungiyoyi.
Babu ɗayan ƙarshen wannan fanni da ya fi kyau. Matsayin iko da ya dace ya dogara ne da ƙwarewar ƙungiyar ku, gaggawar yanayin da kuma yanayin aikin. Sabbin ƙungiyoyi galibi suna buƙatar ƙarin jagora; ƙungiyoyi masu ƙwarewa suna buƙatar ƙasa da haka. Yanayin rikici yana ba da hujjar hanyoyin umarni; lokutan kwanciyar hankali suna ba da damar shiga.
Shugabanni mafi inganci suna tafiya cikin sauƙi a cikin wannan fanni bisa ga mahallin maimakon tsayawa tsayin daka a matsayi ɗaya. Jagoranci na yanayi yana tabbatar da wannan daidaitawa, amma duk salon jagoranci ana iya amfani da shi tare da babban ko ƙaramin matakin iko.
Mayar da Hankali Kan Alaƙa
Wani muhimmin ma'auni kuma shi ne yadda kowace salo ke mai da hankali kan dangantaka da ayyuka. Jagorancin haɗin gwiwa da bawa suna ba da fifiko ga alaƙar motsin rai da walwalar ƙungiya. Jagoranci mai sauyi da koyarwa yana daidaita alaƙa da abubuwan aiki. Jagoranci mai kama-karya, ciniki da saurin aiwatarwa yana mai da hankali ne kan cimma manufofi.
Kuma, mahallin yana ƙayyade abin da ake buƙata. A lokacin raunin ƙungiya ko damuwa mai yawa, mayar da hankali kan dangantaka yana taimaka wa mutane su kasance masu himma da juriya. Lokacin da suke fuskantar barazanar rayuwa ko lokutan ƙarshe masu mahimmanci, mai da hankali kan aiki yana zama mahimmanci don rayuwa.
Hadarin yana cikin rashin daidaito har sai ka bi wani fanni kawai. Shugabannin da suka yi watsi da dangantaka suna ƙirƙirar al'adu masu guba tare da yawan masu zuba jari. Shugabannin da suka yi watsi da sakamako suna gazawa ga ƙungiyoyinsu kuma a ƙarshe ƙungiyoyinsu suna gazawa lokacin da ƙungiyar ke fama da matsaloli.
Canji da Tsarin Kwanciyar Hankali
Wasu salon shugabanci sun yi fice wajen haifar da sauyi yayin da wasu kuma ke kiyaye kwanciyar hankali. Jagoranci mai sauyi da hangen nesa yana ƙirƙira da kuma tafiyar da sauyi yadda ya kamata. Jagoranci mai mu'amala da na birokrasi yana kiyaye abin da ke aiki kuma yana tabbatar da aiwatarwa akai-akai.
Ƙungiyoyi suna buƙatar jagoranci a lokuta daban-daban da kuma a fannoni daban-daban. Ƙungiyar kirkire-kirkire na iya buƙatar jagoranci mai kawo sauyi yayin da ƙungiyar ayyukanku ke amfana daga hanyoyin ciniki. A lokacin ci gaba, rungumi salon da ke mai da hankali kan canji. A lokacin haɗin kai ko haɗa kai, hanyoyin da ke mai da hankali kan kwanciyar hankali suna taimakawa wajen ƙarfafa riba.
Ci gaba da Mayar da Hankali Kan Aiki
Horarwa da jagoranci na bayi suna zuba jari sosai wajen haɓaka ƙwarewar mutane na dogon lokaci, wani lokacin kuma suna ɓatar da sakamako na ɗan gajeren lokaci. Sauƙaƙa shugabanci da kuma shugabanci na kama-karya suna buƙatar aiki nan take, wanda hakan zai iya haifar da koma-baya.
Tashin hankalin da ke tsakanin ci gaba da aiki gaskiya ne amma ba za a iya shawo kansa ba. Shugabanni mafi kyau sun fahimci cewa mutane masu tasowa shine yadda ake cimma babban aiki mai ɗorewa, ba madadin sa ba. Mayar da hankali kan aiki na ɗan gajeren lokaci na iya zama dole a lokacin rikici, amma tsawaita lokaci ba tare da ci gaba ba yana haifar da matsalolin aiki na dogon lokaci.
Bukatun Hankali na Motsin Rai
Salon jagoranci ya bambanta sosai a cikin buƙatunsu na hankali na motsin rai. Jagoranci mai hidima, mai haɗin kai da kuma mai koyarwa yana buƙatar ƙwarewa mai zurfi a motsin rai. Jagoranci mai bin diddigin aiki da kuma mai mulkin kama-karya na iya aiki da ƙarancin hankali na motsin rai, kodayake tabbas an inganta su ta hanyar hakan.
Wannan gaskiyar tana da tasiri ga ci gaban jagoranci. Idan hankalinka na halitta yana da iyaka, salon da ya dogara da tausayi da ƙwarewar dangantaka zai fi wahalar aiwatarwa da gaske. Duk da haka, ana iya haɓaka basirar motsin rai ta hanyar yin aiki da gangan, ta hanyar faɗaɗa tsarin jagoranci akan lokaci.
La'akarin Al'adu
Salon jagoranci ba ya wanzuwa a cikin wani yanayi na al'adu. Wasu al'adu suna daraja ikon shugabanci na musamman kuma suna tsammanin jagoranci mai jagora. Wasu kuma suna girmama shiga cikin dimokuradiyya kuma suna ɗaukar hanyoyin mulkin kama-karya a matsayin abin ƙyama. Lokacin da ake jagoranci a cikin al'adu daban-daban, fahimtar waɗannan abubuwan da ake so yana hana rashin fahimta da kuma ƙara inganci.
Binciken da Geert Hofstede ya gudanar ya gano muhimman fannoni na al'adu da ke shafar ingancin shugabanci, ciki har da nisan iko (karɓar ikon shugabanci), son kai da kuma haɗa kan mutane da kuma guje wa rashin tabbas. Jagorancin dimokuradiyya yana da tasiri sosai a cikin al'adun nisan iko kamar Scandinavia amma yana iya zama kamar rauni a cikin yanayin nisan iko mai yawa. Hanyoyin kama-karya da ke aiki a cikin yanayin Asiya na iya komawa baya ga ƙungiyoyin Amurka ko Ostiraliya.
Mafita ba wai barin salonka bane, amma haɓaka wayar da kan al'adu da kuma daidaitawa yadda ya kamata yayin da ake kiyaye sahihanci. Shugaba mai bin diddigin dimokuradiyya zai iya daidaita tsarinsa a cikin al'adu masu tsari ba tare da zama mai mulkin kama-karya ba, wataƙila ta hanyar tabbatar da ikonsa a fili kafin a gayyaci mahalarta.
Yadda Za Ku Nemo Salon Jagorancin Ku
Gano salon shugabancinka ba wai game da ɗaukar jarrabawa da kuma sanya masa suna har abada ba ne. Wani tsari ne na gano kai, gwaji da kuma gyara da ke tasowa a duk tsawon aikinka. Ga tsarin da zai taimaka maka wajen fahimtar yadda kake gudanar da shugabanci.
Tsarin Tunani Kan Kai
Fara da yin bincike na gaskiya game da halayenka na halitta da abubuwan da kake so. Yi la'akari da waɗannan tambayoyin:
Idan kana fuskantar muhimman shawarwari, shin kana tattara ra'ayoyi daga wasu ta hanyar da ba ta dace ba ko kuma kana son yin nazari da yanke shawara da kanka? Amsarka tana nuna ko kai mai bin dimokuradiyya ne ko kuma mai bin tsarin mulki.
Idan membobin ƙungiyar suka yi matsala, shin kuna ba da mafita nan take ko kuna yin tambayoyi don taimaka musu su samar da amsoshin kansu? Wannan yana nuna ko koyarwa ta zo da sauƙi ko kuma ko kun saba bin hanyoyin da aka tsara.
Shin kana samun kuzari daga zaburar da mutane zuwa ga manyan hangen nesa ko kuma daga tabbatar da kyakkyawan aiwatar da tsare-tsare da aka kafa? Wannan yana nuna ko shugabanci na canji ko na ciniki ya dace da ƙarfinka.
Yaya kake amsawa idan membobin ƙungiyar suka yi kuskure? Idan abin da ka fara ji shine takaici game da rashin bin ƙa'idodi, za ka iya rage saurin tafiyarka. Idan ka yi tunani nan da nan game da damar koyo, koyarwa na iya zama salon rayuwarka na halitta.
Me ke rage kuzarinka a matsayinka na shugaba? Gina dangantaka? Yin shawarwari cikin sauri ba tare da shawara ba? Samar da jagora akai-akai? Tsarin kuzarinka yana nuna inda salonka yake a zahiri da kuma inda za ka buƙaci yin aiki tukuru.
Tattara Ra'ayoyin Digiri 360
Ra'ayinka game da salon shugabancinka na iya bambanta sosai da yadda wasu ke ji. Tattara ra'ayoyin da aka tsara daga manajanka, takwarorinka da membobin ƙungiyarka yana ba da damar tantance gaskiya game da ainihin hanyar jagoranci.
Ƙirƙiri aminci ga tunanin mutum don samun ra'ayi na gaskiya ta hanyar bayyana cewa da gaske kuna neman fahimta da ingantawa, ba neman yabo ba. Binciken da ba a san ko su waye ba galibi yana haifar da amsoshi masu gaskiya fiye da tattaunawa ta fuska da fuska.
Yi tambayoyi na musamman game da halaye masu kyau da za a iya gani maimakon kimanta gamsuwa ta gabaɗaya. "Sau nawa nake neman ra'ayi kafin in yanke shawara?" yana ba da bayanai masu amfani fiye da "Shin kuna son salon jagoranci na?" Nemi misalai na yanayi inda jagorancin ku ya taimaka sosai ko bai taimaka ba.
Kula da gibin da ke tsakanin yadda kake son jagoranci da kuma yadda jagorancinka yake da kwarewa. Wataƙila kana ganin kai mai bin dimokuradiyya ne amma ƙungiyarka tana ganin ka a matsayin mai mulkin kama-karya saboda sau da yawa kana wuce gona da iri kan abin da suka bayar. Wannan gibin yana wakiltar mafi mahimmancin damar ci gaba da kake da ita.
Kimanta Yanayinka
Tsarin shugabancinka yana buƙatar ba kawai ya dace da halayenka ba har ma da yanayinka. Irin waɗannan hanyoyin da ke aiki da kyau a wani yanayi na iya yin kasa a gwiwa a wani yanayi.
Yi la'akari da al'adun masana'antar ku da ƙungiyoyi. Hukumomin ƙirƙira suna daraja salon dimokuraɗiyya da na canji. Ƙungiyoyin sojoji suna buƙatar ƙarin abubuwa masu kama da mulkin kama-karya. Yanayin masana'antu yana amfana daga hanyoyin ciniki da na birokrasi don aminci da inganci. Kamfanonin fasaha masu tasowa suna buƙatar abubuwan hangen nesa da na yau da kullun don ba da damar ƙirƙira.
Kimanta halayen ƙungiyar ku. Ƙwararrun ƙwararru suna bunƙasa ƙarƙashin jagorancin laissez-faire ko dimokuraɗiyya. Sabbin membobin ƙungiyar suna buƙatar horarwa kuma wani lokacin jagoranci na kama-karya. Ƙungiyoyin da ke da ƙwarewa iri-iri suna buƙatar sassaucin shugabanci na yanayi.
Duba ƙalubalen da kuke fuskanta a yanzu a cikin tsarin gudanarwa. Shirye-shiryen sauyi suna buƙatar shugabanci mai kawo sauyi ko hangen nesa. Ƙoƙarin inganta aiki yana amfana daga hanyoyin ciniki. Matsalolin al'adu suna buƙatar jagoranci mai haɗin gwiwa ko bawa.
Gano Manufofin Ci Gabanka
Dangane da tunani, ra'ayoyinka da kuma nazarin mahallinka, ka gano salon shugabanci ɗaya ko biyu da kake son ƙara ingantawa. Kada ka yi ƙoƙarin sarrafa komai a lokaci guda. Ci gaba mai ɗorewa yana faruwa ne ta hanyar yin aiki mai zurfi a wasu fannoni.
Idan kai jagora ne a dabi'ance amma ka sami ra'ayoyi cewa ba ka haɗa ƙungiyarka da kyau ba, shugabancin dimokuraɗiyya zai zama abin da kake son cimmawa. Idan ka yi fice a hangen nesa amma kana fama da alaƙar motsin rai, ƙwarewar haɗin kai za ta ƙarfafa tasirinka.
Fara yin atisaye a cikin yanayi mai sauƙi. Idan kana son haɓaka ƙwarewar koyarwa, fara da ayyukan da ba su da mahimmanci inda kurakurai ba za su haifar da manyan matsaloli ba. Idan kana gwada hanyoyin dimokuraɗiyya, fara da neman ra'ayoyi kan shawarwari masu mahimmanci inda kake da lokacin shiga.
Haɓaka Salon Sa hannu
Maimakon ƙoƙarin ƙware a dukkan salon shugabanci guda goma sha biyu daidai gwargwado, haɓaka hanyar da ta dace wacce ta haɗa ƙarfinka, dabi'unka da mahallinka. Shugabannin da suka fi tasiri suna amfani da salon daga salo biyu zuwa huɗu waɗanda suka dace da juna kuma suka dace da su wanene.
Za ka iya haɗa hangen nesa mai sauyi da shiga cikin dimokuradiyya, ƙirƙirar alkibla mai ƙarfafa gwiwa yayin da kake haɗa ra'ayoyin ƙungiya da gaske. Ko kuma haɗa jagorancin bawa da koyarwa don ƙirƙirar hanyar ci gaba mai ƙarfi. Wataƙila tsarin ciniki yana samar da tushenka, wanda aka inganta tare da gina dangantaka mai alaƙa.
Salon da kake amfani da shi ya kamata ya zama kamar na gaske, ba na tilas ba. Idan mayar da hankali kan motsin rai na haɗin kai ya gajiyar da kai, wataƙila bai kamata ya zama babban abin da za ka yi ba duk da fa'idodin ka'idarsa. Idan kai mai hangen nesa ne na halitta, ka dogara ga wannan ƙarfin yayin da kake haɓaka salon da zai taimaka maka magance matsalolin da ba a san su ba.
Manufar ba wai zama wanda ba kai ba ne ba, amma zama mafi inganci na irin wanda kake a da, wanda aka inganta shi da ƙwarewa a fannoni inda kake da rauni a zahiri.
Aiwatar da Salon Jagoranci
Fahimtar salon jagoranci ta hanyar tunani abu ɗaya ne. Amfani da su yadda ya kamata a cikin yanayin da ke cike da rudani na rayuwar ƙungiya wani abu ne daban. Ga yadda ake fassara ilimin ra'ayi zuwa kyakkyawan shugabanci.
Gane Lokacin da Ya Kamata a Daidaita
Jagoranci mai inganci yana buƙatar karanta yanayi daidai da kuma daidaita hanyar da kake bi. Haɓaka ikon gane alamun da ke nuna cewa salon rayuwarka na yanzu bai yi aiki ba.
Idan haɗin gwiwar ƙungiya ya ragu ba zato ba tsammani ko kuma rikice-rikice suka ƙaru, tsarin jagorancin ku na iya zama ba daidai da buƙatun yanzu ba. Wataƙila kuna ci gaba da haɗin gwiwar dimokuraɗiyya lokacin da ƙungiyar ku ke buƙatar jagora bayyananne a lokacin rikici. Ko kuma wataƙila kuna yin jagora ne lokacin da suka haɓaka ƙwarewa kuma suna buƙatar ƙarin 'yancin kai.
Idan irin wannan hanyar ta ci gaba da samar da sakamako daban-daban tare da mutane daban-daban, kuna buƙatar sassaucin yanayi. Koyarwar da ke haɓaka memba ɗaya na ƙungiya na iya ɓata wa wani wanda ke son jagora bayyananne rai. 'Yancin kai da ke ba wa babban ƙwararre iko na iya mamaye ƙaramin.
Idan yanayin ƙungiya ya canza sosai, sake duba tsarin jagorancin ku. Haɗakarwa, sake fasalin ƙasa, katsewar kasuwa ko canje-canjen shugabanci duk suna canza abin da ake buƙata daga gare ku. Salon da kuka yi amfani da shi a baya ba zai iya zama daidai ba.
Gina Ƙarfin Dakatarwa
Sauƙin shugabanci ba yana nufin barin sahihanci ko rikitar da mutane da ɗabi'u marasa kyau ba. Yana nufin faɗaɗa jerin waƙoƙinka tare da kiyaye daidaito a cikin ɗabi'unka da halayenka.
Fara da bayyana a sarari dalilin da yasa hanyarka take canzawa a yanayi daban-daban. Idan ka canza daga dimokuradiyya zuwa mulkin kama-karya a lokacin rikici, ka fahimci canjin a fili: "A al'ada ina so in tattauna wannan tare, amma muna buƙatar ɗaukar mataki nan take, don haka ina yin kiran yanzu."
Ƙirƙiri tsare-tsaren da za su taimaka wajen magance matsalolin da aka saba fuskanta. Bayyana hanyoyin jagoranci da za ku yi amfani da su a wasu lokutan da suka sake faruwa. Sabon memba na ƙungiyar koyaushe yana haɗa da abubuwan koyarwa. Zaman tsare-tsare na dabaru koyaushe ya haɗa da shiga cikin dimokuradiyya. Amsoshin gaggawa koyaushe suna haɗa da yanke shawara ta kama-karya.
Yi amfani da salon da ba a saba gani ba da gangan a cikin yanayi mai aminci. Idan shugabancin haɗin gwiwa ya ji kamar ba shi da daɗi, fara gina waɗannan ƙwarewar ta hanyar duba lafiyar mutum-da-mutum akai-akai, ba manyan rikice-rikice ba. Idan hanyoyin dimokuraɗiyya ba su da daɗi, fara da neman ra'ayoyi kan shawarwari masu sauƙi.
Daidaita Daidaito da Sassauci
Abin da ke kawo cikas ga shugabanci mai daidaitawa shi ne cewa kana buƙatar daidaito da sassauci. Yawan daidaito yana zama tsauri wanda ke iyakance tasiri. Yawan sassauci yana bayyana ba daidai ba kuma yana lalata aminci.
Kiyaye daidaito a cikin muhimman dabi'unki, ƙa'idodin ɗabi'a da kuma jajircewa ga ƙungiyarki. Waɗannan abubuwan ba sa canzawa bisa ga yanayi. Ya kamata tsammaninki na girmamawa, mutunci da ƙoƙari ya kasance iri ɗaya.
Sauƙaƙa hanyoyinka, ba ƙa'idodinka ba. Yadda kake yanke shawara, isar da alkibla ko bayar da ra'ayi na iya daidaitawa yayin da babban alƙawarinka na adalci da nagarta ya ci gaba da kasancewa daidai.
Ka kasance mai daidaito a yadda kake da sassauci. Idan kana gudanar da jagoranci na yanayi, ka riƙa daidaitawa bisa ga shirye-shiryen membobin ƙungiyar maimakon yanayinka ko sauƙinka. Ka'idojin daidaitawa da ake iya hasashen suna haifar da kwanciyar hankali koda kuwa takamaiman halaye sun bambanta.
Ƙirƙirar Madaukai na Ra'ayoyin Jama'a
Gina hanyoyin mayar da martani na tsari don ku san ko tsarin jagorancin ku yana aiki. Ba tare da mayar da martani ba, kuna makanta, ba za ku iya daidaitawa yadda ya kamata ba.
A koyaushe a tambayi membobin ƙungiyar kai tsaye game da abin da ke aiki da kuma abin da ke buƙatar gyara a yadda kake jagorantar su. "Me kuke buƙata daga gare ni ko kaɗan?" tambaya ce mai ƙarfi.
Kula da manyan alamomin lafiyar ƙungiyar: matakan hulɗa, yawan rikice-rikice, shawarwari masu ƙirƙira, ƙoƙarin son rai da kuma riƙewa. Ma'aunin raguwar buƙatun jagoranci yana nuna daidaita buƙatun jagoranci.
Nemi ra'ayoyi daga abokan aiki ko masu ba da shawara waɗanda za su iya ba ku ra'ayoyi daga waje game da ingancin shugabancin ku. Sau da yawa suna lura da tsarin da kuka rasa.
Ƙirƙiri hanyoyin aminci don samun ra'ayoyi masu kyau inda membobin ƙungiyar za su iya raba damuwa ba tare da tsoron ɗaukar fansa ba. Binciken da ba a san ko su waye ba, tarurrukan tsallake-tsallake akai-akai ko kuma tsare-tsare masu buɗe ƙofa suna taimakawa wajen bayyana matsaloli da wuri.
Amfani da Fasaha don Ingantaccen Jagoranci
Kayan aiki na zamani na iya haɓaka ingancin jagorancin ku a cikin salo daban-daban. Dandalin gabatarwa masu hulɗa kamar AhaSlides suna ba da damar jagoranci na dimokuradiyya ta hanyar jefa ƙuri'a kai tsaye yayin tarurruka, jagoranci mai sauyi ta hanyar gabatar da hangen nesa mai jan hankali da kuma jagorantar jagoranci ta hanyar kimanta ƙwarewa.
Lokacin da kake gudanar da shugabancin dimokuradiyya, yi amfani da ra'ayoyin jama'a na lokaci-lokaci don tattara ra'ayoyin ƙungiya kan shawarwari, gajimare na kalmomi don yin tunani tare da juna da kuma siffofin Tambaya da Amsa don bayyana damuwa ko tambayoyi ba tare da an san su ba idan ana buƙata. Wannan fasaha tana sauƙaƙa shiga cikin sauƙi kuma ta haɗa da kowa fiye da tattaunawa ta gargajiya kawai.
Don jagoranci mai kawo sauyi, ƙirƙiri gabatarwa masu jan hankali waɗanda ke isar da hangen nesanku tare da abubuwan multimedia, abubuwan hulɗa waɗanda ke gina alƙawari da zaman haɗin gwiwa na saita manufofi inda kowa ke ba da gudummawa ga fayyace manufofi.
Shugabannin horarwa za su iya amfani da fasalulluka na tambayoyi don kimanta ƙwarewa, binciken da ba a san ko su waye ba don tattara ra'ayoyi kan ingancin koyarwar ku da kuma gabatarwar bin diddigin ci gaba waɗanda ke bikin ci gaba a kan lokaci.
Ko da hanyoyin kama-karya suna amfana daga fasahar da ke isar da shawarwari a sarari kuma tana ba ku damar auna fahimta ta hanyar duba fahimta cikin sauri.
Kuskure na yau da kullun don gujewa
Fahimtar abin da ba za a yi ba yana da mahimmanci kamar sanin abin da za a yi. Waɗannan kurakuran da aka saba yi suna lalata ingancin shugabanci ba tare da la'akari da salon da kuka fi so ba.
Tsantsar salon aiki ita ce ta fi gaban jerin. Ƙin daidaita tsarin aikinka idan yanayi ya nuna rashin ƙarfin hali a shugabanci. Shugaban da ya dage kan shiga cikin dimokuraɗiyya a lokacin gaggawa ta gaske ko kuma ya ci gaba da riƙe iko a kan mulki lokacin da manyan ƙwararru ke kan gaba yana gaza wa ƙungiyarsa.
Rashin daidaito ba tare da wani bayani ba yana rikitar da ƙungiyoyi kuma yana kawo cikas ga zaman lafiya. Idan hanyar da kake bi ta canza ba tare da an yi hasashe ba bisa ga yanayinka maimakon yanayinka, mutane ba za su iya amincewa ko hasashen yadda za su yi aiki tare da kai yadda ya kamata ba.
Salo da mahallin da ba su dace ba suna haifar da rashin jituwa da mummunan sakamako. Amfani da shugabancin laissez-faire tare da ƙungiyoyi marasa ƙwarewa ko hanyoyin kama-karya a cikin yanayin kirkire-kirkire yana kawo cikas ga ku.
Yin watsi da ra'ayoyin da aka bayar game da tasirin shugabancinka yana nuna ko dai rashin tsaro ko girman kai. Idan mutane da yawa suna gaya maka cewa salonka bai yi aiki ba, yin watsi da ra'ayoyinsu wauta ne.
Kwaikwayon salon shugabancin wasu ba tare da ingantaccen daidaitawa ba yana haifar da shugabanci mara inganci. Za ka iya koyo daga hanyoyin wasu amma kana buƙatar fassara su ta hanyar halayenka da ɗabi'unka, ba wai ka kwaikwayi su ta hanyar da ba ta dace ba.
Yin wa kowa daidai ba tare da la'akari da buƙatunsa na mutum ɗaya ba yana ɓatar da damar jagoranci a yanayi kuma yana ɓata wa membobin ƙungiyar rai waɗanda ke buƙatar hanyoyi daban-daban.
Dogara da salon rayuwarka fiye da kima ba tare da samar da sassauci ba yana rage tasirinka kuma yana haifar da makanta inda ba za ka iya jagoranci yadda ya kamata ba.
Tambayoyi da Ake Yawan Yi Game da Salon Jagoranci
Menene salon shugabanci mafi kyau?
Babu wani salon shugabanci "mafi kyau" da ke akwai domin inganci ya dogara ne kawai akan mahallin aiki, tsarin ƙungiya, masana'antu da takamaiman yanayi. Bincike ya nuna cewa salon dimokuraɗiyya da na canji galibi suna samar da sakamako mai kyau a cikin yanayin aiki na ilimi, wanda ke da alaƙa da babban aiki, kirkire-kirkire da gamsuwar aiki. Duk da haka, shugabancin kama-karya na iya zama mahimmanci a lokacin rikice-rikice na gaske waɗanda ke buƙatar yanke shawara nan take. Hanyoyin Laissez-faire suna aiki sosai tare da ƙungiyoyin ƙwararru amma sun gaza da waɗanda ba su da ƙwarewa. Shugabannin mafi kyau suna haɓaka sassauci don daidaita tsarin aikinsu bisa ga ainihin buƙatu maimakon bin salon ɗaya ba tare da la'akari da yanayi ba.
Za ku iya samun salon shugabanci fiye da ɗaya?
Hakika, kuma ya kamata ku yi. Shugabanni mafi inganci suna haɗa salo daban-daban ko kuma su daidaita bisa ga yanayi, wani aiki da aka tsara a cikin jagorancin yanayi. Kuna iya amfani da hanyoyin dimokuradiyya don zaman tsare-tsare na dabaru inda ra'ayoyi daban-daban ke inganta yanke shawara, jagoranci mai mulkin kama-karya don amsoshin gaggawa da ke buƙatar ɗaukar mataki nan take da kuma koyarwa don tattaunawar ci gaban mutum ɗaya. Mabuɗin shine daidaitawa ta gaskiya, da gangan bisa ga buƙatun yanayi na gaske maimakon canje-canje marasa tsari bisa ga yanayi ko dacewa. Haɗin salon ku ya zama sa hannun jagoranci, yana nuna ƙarfin ku, dabi'un ku da mahallin ku yayin da yake riƙe da isasshen sassauci don biyan buƙatu daban-daban.
Ta yaya zan canza salon shugabanci na?
Sauya tsarin jagoranci yana buƙatar sanin kai, yin aiki da gangan da haƙuri. Fara da fahimtar salon rayuwarka ta yanzu ta hanyar yin tunani mai kyau da kuma ra'ayoyi masu digiri 360 daga manajoji, takwarorinsu da membobin ƙungiya. Gano takamaiman salo ɗaya ko biyu da kake son haɓaka maimakon ƙoƙarin canza komai a lokaci guda. Yi amfani da sabbin hanyoyi a cikin yanayi masu ƙarancin wahala inda kurakurai ba za su haifar da mummunan sakamako ba. Nemi ra'ayoyi akai-akai game da yadda shugabancinka yake fuskantar, ba kawai yadda kake niyyar yi ba. Yi la'akari da yin aiki tare da kocin jagoranci wanda zai iya ba da jagora da alhakin ƙwararru. Ka tuna cewa canji na gaske yana ɗaukar watanni ko shekaru na aiki akai-akai, ba makonni ba. Ka yi haƙuri da kanka yayin da kake ci gaba da jajircewa ga ci gaba.
Wane salon shugabanci ne ya fi tasiri ga ƙungiyoyin da ke nesa?
Salon dimokuradiyya, na canji da kuma na laissez-faire sau da yawa suna aiki sosai ga ƙungiyoyin da ke nesa, kodayake nasara a ƙarshe tana buƙatar daidaitawa ta yanayi bisa ga ƙarfin ƙungiya da buƙatun aiki. Yanayi na nesa ta halitta yana iyakance damar da za a iya samu don kula da umarni, yana sa hanyoyin da suka dogara da aminci su zama masu amfani. Jagorancin dimokuradiyya yana gina hulɗa ta hanyar shiga tsakani lokacin da kasancewar jiki ba zai iya ba. Jagorancin canji yana ƙirƙirar daidaito ta hanyar hangen nesa ɗaya maimakon kusanci na zahiri. Hanyoyin Laissez-faire sun yarda cewa kulawa ta kusa ba zai yiwu ba ko kuma abin so ne tare da ƙungiyoyi da aka rarraba. Duk da haka, nasarar jagoranci ta nesa ta dogara ne akan sadarwa bayyanannu, ayyukan haɗin gwiwa da gangan, tsammanin bayyane da kuma kyakkyawar alaƙar mutum-da-ɗaya fiye da kowace salo guda ɗaya. Hanyoyin kama-karya sun zama mafi ƙalubale ba tare da kasancewar jiki ba amma har yanzu suna iya zama dole a wasu yanayi.
Ta yaya bambancin al'adu ke shafar salon jagoranci?
Yanayin al'adu yana tasiri sosai kan yadda ake tsammani, ake amincewa da shi, da kuma yadda yake tasiri. Binciken Geert Hofstede da sauransu ya nuna cewa al'adu sun bambanta dangane da girma kamar nisan iko (jin daɗi tare da ikon matsayi), daidaito tsakanin mutum ɗaya da kuma rashin tabbas, duk suna tsara tsammanin shugabanci. Al'adu masu nisan iko kamar waɗanda ke cikin ƙasashen Asiya da yawa suna tsammani kuma suna amsawa da kyau ga shugabanci mai kama da na tsari, yayin da al'adu masu nisan iko kamar waɗanda ke Scandinavia suna daraja hanyoyin dimokuradiyya da shiga tsakani. Al'adun Yamma masu zaman kansu suna mayar da martani ga shugabanci mai canji wanda ke murnar nasarar mutum ɗaya, yayin da al'adun masu zaman kansu ke daraja hanyoyin da ke jaddada jituwa tsakanin ƙungiya da nasara tare. Lokacin da kake jagorantar duniya ko a cikin al'adu daban-daban, bincika ƙa'idodin al'adu, nemi ra'ayoyi daga masu ruwa da tsaki na al'adu kuma daidaita hanyarka yadda ya kamata yayin da kake kiyaye sahihanci ga ainihin dabi'unka.
Menene bambanci tsakanin shugabanci mai kama-karya da shugabanci mai iko?
Ko da yake waɗannan kalmomin suna kama da juna, suna bayyana hanyoyi daban-daban. Jagorancin mulkin kama-karya (wanda kuma ake kira da kama-karya) yana yanke shawara ba tare da taimakon ƙungiya ba kuma yana tsammanin biyayya da bin ƙa'ida. Shugaban mulkin kama-karya yana cewa "Yi haka saboda na faɗi haka" kuma yana riƙe da iko akan hangen nesa da hanyoyin aiwatarwa. Jagorancin ikon mallaka (wanda kuma ake kira jagoranci mai hangen nesa) yana ba da jagora bayyananne da hangen nesa mai ban sha'awa amma yana ba da damar samun 'yancin kai mai mahimmanci a yadda ake cimma wannan hangen nesa. Shugaban ikon mallaka yana cewa "Ga inda muke zuwa da dalilin da ya sa yake da mahimmanci; Na amince da ku don tantance yadda za mu isa can." Jagorancin ikon mallaka yana ƙarfafa sadaukarwa ta hanyar manufa mai ma'ana yayin da shugabancin mulkin kama-karya yana ba da umarni ga bin ƙa'ida ta hanyar iko mai matsayi. Yawancin ma'aikata suna mayar da martani mai kyau ga hanyoyin iko fiye da na mulkin kama-karya, kodayake dukansu suna da matsayinsu a cikin takamaiman yanayi.
Shin salon shugabanci zai iya shafar yawan ma'aikata?
Eh, sosai. Bincike yana nuna alaƙa mai ƙarfi tsakanin tsarin shugabanci da riƙewa. Jagorancin mulkin kama-karya sau da yawa yana da alaƙa da yawan masu aiki saboda yana haifar da ƙarancin kwarin gwiwa, yana iyakance damar ci gaba kuma yana ɗaukar manya kamar yara waɗanda ba za su iya tunani da kansu ba. Mutane suna barin manajoji waɗanda ba sa daraja ra'ayoyinsu ko kuma ba su yarda da hukuncinsu ba. Akasin haka, jagoranci na dimokuraɗiyya, canji, bawa da koyarwa yawanci yana inganta riƙewa ta hanyar ƙara yawan aiki, saka hannun jari na ci gaba da kuma kula da mutunci. Mutane suna zama tare da shugabannin da ke haɓaka su, suna daraja gudummawarsu kuma suna ƙirƙirar yanayi mai kyau na aiki. Duk da haka, mahallin yana da mahimmanci. Wasu masana'antu ko ayyuka masu yawan juyawa na iya buƙatar abubuwan da ke da ikon kama-karya don daidaito duk da ƙalubalen riƙewa. Mabuɗin shine daidaita hanyar ku da abin da yanayin ke buƙata da gaske yayin da rage yawan masu aiki da ba dole ba ta hanyar jagoranci mai girmamawa da ci gaba inda zai yiwu.
Ta yaya zan san ko salon shugabanci na yana aiki?
Kimanta ingancin jagoranci ta hanyar hanyoyin bayanai da yawa maimakon dogaro da hankali kawai. Kula da ma'aunin aikin ƙungiya, gami da yawan aiki, inganci, kirkire-kirkire da cimma burin da aka sa a gaba. Rage aikin da aka yi yana nuna cewa hanyar da kake bi ba ta ba da damar samun nasara ba. Ka lura da alamun hulɗar ƙungiya kamar shiga cikin tarurruka, ƙoƙarin son rai fiye da ƙa'idodin da aka ƙayyade, shawarwari masu ƙirƙira da kuma magance matsaloli tare. Ƙungiyoyin da ba su da hannu suna nuna matsalolin jagoranci. Bibiyar ƙimar juzu'i, musamman ficewar masu ƙarfi da son rai. Rasa mutanen kirki yana nuna manyan matsalolin shugabanci. Nemi ra'ayoyi na digiri 360 daga manajan ku, takwarorinku da membobin ƙungiyar game da tasirin shugabancin ku. Ra'ayoyinsu sun fi muhimmanci fiye da niyyar ku. Ka lura da yanayin ƙungiya, gami da yawan rikici, matakan amincewa da aminci da amincin tunani. Ƙungiyoyi masu lafiya suna jin aminci suna magana, rashin jituwa da juna kuma suna ɗaukar haɗari masu dacewa. Idan membobin ƙungiya suna aiki, suna aiki da kyau, suna haɓaka sabbin ƙwarewa da kuma kasancewa tare da ƙungiyar, salon jagorancin ku zai iya tasiri ga mahallin ku.
Tallafawa Salon Jagorancinku tare da AhaSlides
Jagoranci mai inganci ba wai kawai ya shafi ƙa'idodin da kuka runguma ba ne, har ma da kayan aikin da kuke amfani da su don kawo waɗannan ƙa'idodi zuwa rayuwa. Tsarin gabatarwa da hulɗa mai ma'ana kamar AhaSlides na iya haɓaka ingancin jagorancin ku a cikin salo daban-daban ta hanyar ba da damar shiga cikin lokaci-lokaci, tattara ra'ayoyi na gaskiya da ƙirƙirar hulɗar ƙungiya mai jan hankali.
An Inganta Jagorancin 'Yan Democrat
Jagorancin jam'iyyar Democrat ya dogara ne akan tattara ra'ayoyi na gaske daga membobin ƙungiyar, amma tsarin tattaunawa na gargajiya ana iya mamaye shi ta hanyar mutane masu magana yayin da membobin ƙungiyar masu shiru ba sa magana. Siffofin hulɗa na AhaSlides suna haifar da ƙarin shiga tare.
Yi amfani da zaɓe kai tsaye a lokacin tarurrukan yanke shawara don tattara ra'ayoyin da ba a san ko su waye ba daga kowa, ba kawai waɗanda ke da sauƙin magana ba. Lokacin da kake buƙatar zaɓar tsakanin zaɓuɓɓukan dabaru, ƙirƙiri zaɓe inda kowa zai kaɗa ƙuri'a, tabbatar da cewa dukkan muryoyi suna da tasiri daidai gwargwado ba tare da la'akari da girma ko halayen mutum ba.

Fasaloli na gajimare na kalmomi suna ba da damar yin tunani tare inda kowace gudummawa ta bayyana a allon, gina ra'ayoyin juna a bayyane da kuma ƙirƙirar ainihin basirar gama gari. Membobin ƙungiya za su iya gabatar da ra'ayoyi ba tare da an san su ba idan ba su ji daɗin raba su a bainar jama'a ba.
Aikin Tambaya da Amsa yana bawa mutane damar gabatar da tambayoyi ko damuwa ba tare da sun bayyana sunansu ba, suna bayyana batutuwan da ba za su taɓa tasowa a cikin tattaunawar gargajiya ba inda mutane ke tsoron hukunci ko ramuwar gayya. Wannan yana haifar da amincin tunani wanda ke da mahimmanci ga sa hannun dimokuradiyya na gaske.
Binciken ra'ayoyin jama'a kan matsayi yana taimakawa wajen fifita fifiko lokacin da kake da zaɓuɓɓuka da yawa kuma kana buƙatar taimakon ƙungiya kan abin da ya fi muhimmanci. Kowa yana tsara abubuwan da yake so, kuma tsarin yana tattara sakamako, yana haɗa shiga cikin dimokuradiyya tare da yanke shawara mai inganci.

An Ƙarfafa Jagoranci Mai Sauyi
Jagoranci mai sauyi yana samun nasara ta hanyar sadarwa mai ƙarfafa gwiwa da gina sadaukarwar motsin rai ga hangen nesa da aka raba. AhaSlides yana taimaka muku ƙirƙirar gabatarwa waɗanda ke jan hankalin zukata da tunani, ba kawai isar da bayanai ba.
Samfuran gabatarwar hangen nesa suna ba ku damar isar da alkiblar dabarun ku tare da abubuwan gani masu kayatarwa, abubuwan ba da labari da abubuwan hulɗa waɗanda ke gina sadaukarwa maimakon sauraro ba tare da ɓata lokaci ba. Haɗa da ra'ayoyin jama'a da ke tambayar membobin ƙungiyar abin da ya fi burge su game da hangen nesa ko kuma damuwar da suke son magancewa.
Bita na tsara manufofi suna zama abubuwan haɗin gwiwa inda kowa ke ba da gudummawa wajen bayyana manufofi da ma'aunin nasara ta hanyar ayyukan hulɗa. Yi amfani da ma'auni don auna matakan kwarin gwiwa, gajimare na kalmomi don kama yadda nasara za ta ji da kuma yin zaɓe don gina yarjejeniya kan muhimman abubuwan da suka fi muhimmanci.
Zaman daidaitawar ƙungiya yana amfana daga duba bugun zuciya akai-akai ta amfani da sauƙin amsawar emoji ko ma'aunin ƙima don tantance yadda mutane ke ji tare da alkiblar dabaru da kuma inda ake buƙatar ƙarin bayani.
Ƙirƙiri abubuwan da ke ba da kwarin gwiwa waɗanda ba wai kawai suke ba da labari ba, har ma suna da alaƙa, ta amfani da tambayoyi masu hulɗa don ƙarfafa muhimman saƙonni ko ƙalubale don taimaka wa mutane su yi amfani da hangen nesanku ga takamaiman ayyukansu.
Kayan Aikin Jagoranci na Koyarwa
Horarwa tana buƙatar ra'ayoyi akai-akai, tattaunawa ta gaskiya game da ci gaba da kuma bin diddigin ci gaba akan lokaci. Kayan aiki masu hulɗa suna sa waɗannan tattaunawar horarwa su fi amfani kuma ba su da barazana.
Samfurin ra'ayoyin mutum-da-daya yana samar da tsare-tsare masu tsari don tattaunawa kan ci gaba, ta amfani da ma'aunin kimantawa don tantance ƙwarewa tare, tambayoyi masu buɗewa don bincika damar ci gaba da kayan aikin tsara manufofi masu hulɗa don fayyace tsare-tsaren ci gaba tare.
Zaman tsara ci gaba yana ƙara jan hankali idan aka yi amfani da kayan aikin gani don zana iyawar da ake da ita a yanzu, ƙwarewar da ake so da kuma hanyar da ke tsakaninsu. Ayyukan hulɗa suna taimaka wa masu horarwa su gano nasu fahimta maimakon a sanya musu ci gaba.
Binciken tantance ƙwarewa yana haifar da fahimtar asali game da iyawar da ake da ita a yanzu kuma ana iya maimaita ta akan lokaci don nuna ci gaba. Ganin ci gaba mai ma'ana yana ƙarfafa ƙimar ƙoƙarin ci gaba.
Gabatarwar bin diddigin ci gaba tana nuna ci gaba a bayyane, tana nuna yadda ƙwarewa ko aiki suka inganta a cikin makonni ko watanni. Ci gaban gani yana gina kwarin gwiwa kuma yana nuna cewa jarin koyarwa yana da fa'ida.
Tallafin Jagoranci na Yanayi
Jagorancin yanayi yana buƙatar tantance shirye-shiryen membobin ƙungiya don takamaiman ayyuka da kuma daidaita tsarin aikin ku daidai gwargwado. Kayan aiki masu hulɗa suna taimaka muku tattara bayanan da ake buƙata don waɗannan kimantawa cikin inganci.
Kimanta shirye-shiryen ƙungiya tana amfani da bincike mai sauri ko bincike don tantance ƙwarewa da matakan jajircewa kafin a ba da ayyuka ko tantance adadin kulawa da za a bayar. Wannan yana motsa kimantawa daga zato zuwa bayanai.
Kimantawar matrix na ƙwarewa yana ƙirƙirar taswirar gani na wanda zai iya yin abin da a wane matakin ƙwarewa, yana taimaka muku daidaita ayyuka da iyawa da kuma gano buƙatun ci gaba a sarari.
Duba hanyoyin daidaitawa a cikin ayyukan yana amfani da binciken bugun zuciya mai sauƙi don tantance ko tsarin jagoranci na yanzu yana aiki ko yana buƙatar daidaitawa bisa ga yadda membobin ƙungiyar ke fuskantar hakan.
Aikace-aikacen Jagoranci na Gabaɗaya
Ko da kuwa wane irin salon shugabanci kake da shi, wasu fasalulluka na AhaSlides suna tallafawa ayyukan jagoranci na asali.
Tambayoyin kimanta kai na salon jagoranci suna taimaka muku da membobin ƙungiyar ku su yi tunani kan halaye na halitta da hanyoyin da kuka fi so, suna ƙirƙirar harshe ɗaya don tattauna shugabanci.
Tarin ra'ayoyin digiri 360 ba ya zama mai barazana ba idan aka gudanar da su ta hanyar binciken dijital da ba a san ko su waye ba wanda mutane ke kammalawa da gaskiya ba tare da tsoron ɗaukar fansa ba.
Binciken al'adun ƙungiya akai-akai yana tantance hulɗa, amincin tunani, haske da sauran alamun al'adu, yana ba da gargaɗi da wuri lokacin da tsarin jagorancin ku ba ya yi wa lafiyar ƙungiya aiki.
Binciken inganci na tarurruka a ƙarshen tarurrukan ƙungiya yana tattara ra'ayoyi cikin sauri game da ko tarurrukanku suna da mahimmanci, wanda ke taimaka muku inganta gudanarwa akai-akai.
Farawa
Bincika ɗakin karatu na samfurin AhaSlides don nemo tsare-tsare da aka riga aka gina don yawancin waɗannan ayyukan jagoranci, keɓance su bisa ga takamaiman mahallin ku da buƙatun ƙungiyar ku kuma fara gwada hanyoyin hulɗa yayin ayyukan jagoranci na yau da kullun.
Kyawun amfani da kayan aikin hulɗa shine suna ƙirƙirar jagoranci bisa ga shaida maimakon dogaro da fahimta kawai. Za ku tattara bayanai game da abin da ke aiki, abin da ba ya aiki da kuma inda za ku daidaita tsarin ku, kuna ƙara yin tasiri ba tare da la'akari da salon shugabanci da kuka fi so ba.
Kammalawa: Tafiyar Jagorancinku Ta Ci Gaba
Salon jagoranci ba gwaje-gwaje ne na halaye waɗanda ke sanya ku cikin rukuni masu tsauri ba, amma tsare-tsare ne don fahimtar hanyoyi daban-daban na jagoranci, ƙarfafawa da haɓaka ƙungiyoyi. Salon asali guda goma sha biyu da muka bincika kowannensu yana ba da ƙarfi daban-daban, yana fuskantar takamaiman ƙuntatawa kuma ya dace da takamaiman yanayi. Babu wani salon "mafi kyau" na duniya da ke akwai saboda ingancin jagoranci ya dogara gaba ɗaya akan daidaita tsarin ku da buƙatun ƙungiyar ku, yanayin ƙungiyar ku da takamaiman ƙalubalen da kuke fuskanta.
Shugabannin da suka fi samun nasara ba sa dogara da salo ɗaya kawai, amma suna haɓaka sassauci don daidaitawa da yanayi yayin da suke ci gaba da kasancewa masu gaskiya ga muhimman dabi'u da halayensu. Ko da kun dogara ga wahayi na canji, haɗin gwiwar dimokuradiyya, goyon bayan da aka ba wa bayi ko wata hanya, mabuɗin shine jagoranci mai hankali da sanin kai wanda ke yi wa ƙungiyar ku da ƙungiyar ku hidima da gaske maimakon girman kanku.
Fahimtar salon shugabanci shine kawai farkon tafiyarku ta ci gaba. Hakikanin fasahar jagoranci tana cikin sanin kanku sosai, fahimtar membobin ƙungiyar ku a matsayin daidaikun mutane, karanta yanayi daidai da kuma samun sassauci don daidaita tsarin ku bisa ga buƙatu na gaske maimakon ɗabi'a ko jin daɗi. Wannan yana ɗaukar lokaci, yin aiki da gangan, ra'ayoyin gaskiya da kuma sadaukar da kai ga ci gaba da koyo.
Ka ɗauki lokaci ka yi tunani a kan halayen jagoranci na halitta ta amfani da tsarin tunani da muka bincika. Ka tattara ra'ayoyi 360 daga mutanen da kake jagoranta, takwarorinka da kuma manajanka don fahimtar yadda jagorancinka yake a zahiri, ba kawai yadda kake nufin hakan ba. Ka yi alƙawarin ƙirƙirar salo ɗaya ko biyu na musamman waɗanda za su ƙarfafa ingancin shugabancinka gaba ɗaya kuma ka yi su da gangan a cikin yanayi mai girma.
Shugabanni mafi inganci ba sa daina koyo, girma da kuma inganta tsarin aikinsu. Suna ci gaba da sha'awar tasirinsu, suna da tawali'u game da iyakokinsu kuma suna da niyyar zama masu hidima ga ƙungiyoyinsu da ƙungiyoyinsu. Tafiyar jagorancinku tana ci gaba, ba wurin da za ku isa ba, amma hanyar tafiya da niyya, wayewa da sadaukarwa ga waɗanda kuke da damar jagoranci.
Matakan Ku na Gaba
Fara da yin nazari da gaske kan salon shugabancinka na yanzu ta amfani da tsare-tsare da tambayoyin tunani a cikin wannan jagorar. Kada ka dogara kawai da fahimtar kanka amma ka nemi ra'ayoyi daga mutanen da suka fuskanci shugabancinka kai tsaye.
Gano salon shugabanci ɗaya ko biyu da kake son ƙara haɓaka bisa ga gibin da ke tsakanin tsarin da kake bi a yanzu da kuma abin da mahallinka ke buƙata. Mayar da hankali kan ƙoƙarinka na ci gaba maimakon ƙoƙarin sarrafa komai a lokaci guda.
Tattara bayanai akai-akai daga ƙungiyar ku game da yadda suke fuskantar jagorancin ku da kuma abin da suke buƙata daga gare ku. Ƙirƙiri hanyoyin aminci don samun sahihan bayanai ba tare da kariya ko ramuwar gayya ba.
Bincika kayan aiki masu amfani kamar AhaSlides waɗanda zasu iya tallafawa hanyar jagoranci da kuka fi so ta hanyar hulɗa mai ma'ana, ra'ayoyin da aka bayar a ainihin lokaci da kuma shiga cikin haɗin kai ba tare da la'akari da salon da kuke ƙirƙira ba.
Yi la'akari da saka hannun jari a cikin ci gaban jagoranci ta hanyar darussa, koyarwa ko shirye-shiryen da aka tsara waɗanda ke ba da jagora na ƙwararru da kuma ɗaukar nauyi a kan tafiyar ci gaban ku.
Mafi mahimmanci, jagoranci cikin sahihanci, sassauci da kuma sadaukarwa ta gaske don yi wa mutane hidima da manufofin da aka ba ku amana don jagorantar su. Alamar jagoranci ta musamman, wacce aka tsara ta da tunani kuma aka yi amfani da ita cikin sassauci, za ta haifar da kyakkyawan tasirin da ƙungiyar ku da ƙungiyar ku suka cancanta.



.webp)



