Abin da za ku sani Game da Koyon Nisa a 2024

Ilimi

Astrid Tran 22 Afrilu, 2024 7 min karanta

Shin kuna cikin Romania kuma kuna son samun digiri na biyu a Amurka tare da ƙimar farashi da sassauci, ilimin nesa zai iya zama ɗayan mafi kyawun zaɓinku. Me kuma? Akwai nau'ikan ilmantarwa da yawa ban da darussan kan layi waɗanda ba za ku taɓa tunanin gaske ba. Bari mu ƙara ƙarin koyo game da koyan nisa, ma'anarsa, nau'ikansa, ribobi da fursunoni, shawarwari don koyo da inganci, da gano ko koyan nisa ya dace da ku.

ilimin nesa
Menene kyakkyawan shirin koyan nesa? | Hoto: Shutterstock

Teburin Abubuwan Ciki

Nasihu don Ingantaccen Haɗin kai

Rubutun madadin


Fara cikin daƙiƙa.

Kuna buƙatar sabuwar hanya don dumama ajin ku na kan layi? Sami samfuri kyauta don aji na gaba. Yi rajista kyauta kuma ku ɗauki abin da kuke so AhaSlides!


🚀 Ajiye Asusu Kyauta

Menene koyon nesa?

A faɗin magana, koyan nisa ko ilimin nesa shine madadin karatun aji na gargajiya wanda ke ba wa ɗaiɗai damar ci gaba da karatunsu da kammala aikin kwas daga nesa a kowane lokaci da ko'ina, ba tare da kasancewa cikin jiki a cikin aji a kowane ɗakin karatu ba.

Ba sabon ra'ayi ba ne, ilimin nesa ya fito a farkon karni na 18 kuma ya zama sananne sosai bayan bunƙasa zamanin dijital a cikin 2000s da cutar ta Covid-19. 

shafi: Mai Koyon gani | Abin da ake nufi da kuma yadda ake zama ɗaya a cikin 2023

Nasihu don tattara ra'ayoyin mutane yayin koyarwa akan layi!

Menene fa'idodi da lahani na koyon nesa?

Kodayake koyo daga nesa yana da fa'idodi iri-iri, yana da wasu fa'idodi. Don haka yana da mahimmanci a yi la'akari da ribobi da fursunoni biyu kafin yanke shawarar ba da lokaci da ƙoƙari kan koyan nesa. 

Amfanin koyan nesa:

  • An tsara darussa masu nisa tare da jadawali masu sassauƙa, don haka za ku iya yin karatun digiri yayin aiki a matsayin ɓangaren lokaci ko cikakken lokaci.
  • Ba dole ba ne ku damu da ƙuntatawa game da yanayin ƙasa kamar yadda zaku iya zaɓar masu ba da kwas a duniya
  • Yawancin shirye-shiryen koyon nesa ba su da tsada fiye da kwasa-kwasan na yau da kullun kuma wasu ma kyauta ne
  • Masu samarwa sune manyan jami'o'i kamar Harvard, Stanford, MIT, da ƙari
  • Darussan ilimin nesa sun bambanta daga fage zuwa fage, kusan kuna iya samun dama ga kowane ƙwarewar da kuke so.

Lalacewar koyon nesa:

  • An tsara darussa masu nisa tare da jadawali masu sassauƙa, don haka za ku iya yin karatun digiri yayin aiki a matsayin ɓangaren lokaci ko cikakken lokaci.
  • Ba dole ba ne ku damu da ƙuntatawa game da yanayin ƙasa kamar yadda zaku iya zaɓar masu ba da kwas a duniya
  • Yawancin shirye-shiryen koyon nesa ba su da tsada fiye da kwasa-kwasan na yau da kullun kuma wasu ma kyauta ne
  • Masu samarwa sune manyan jami'o'i kamar Harvard, Stanford, MIT, da ƙari
  • Kuna iya rasa ayyukan harabar da yawa da rayuwar harabar.

Menene nau'in koyon nesa?

Anan akwai wasu shahararrun nau'ikan ilimin nesa waɗanda ake samu akan gidajen yanar gizon jami'o'i da dandamalin koyo na kan layi da yawa.

Azuzuwan magana

Darussan haɗin kai sune farkon nau'in koyan nesa. Dalibai za su karɓi kayan karatu ta hanyar wasiku kuma su gabatar da ayyuka ta hanyar aikawa a cikin ƙayyadadden lokaci, sannan su dawo da ayyukan da aka gama don karɓar amsa da maki.

Ɗaya daga cikin shahararren misali na azuzuwan wasiƙa shine Jami'ar Arizona, inda za ku iya isa ga ɗimbin ƙididdiga da kwasa-kwasan kwasa-kwasan kolejoji da na sakandare waɗanda ke samuwa a cikin majors kamar lissafi, kimiyyar siyasa, da rubutu.

Matakan darussa

Haɗin ilmantarwa shine haɗin kai-da-kai da kuma ilmantarwa akan layi, a wasu kalmomi, ilmantarwa gauraye. Wannan nau'i na ilimi ya zarce ilmantarwa akan layi ta fuskar horarwa ta hannu, hulɗa, da haɗin gwiwa tare da takwarorinku tare da samun tallafi daga masu koyarwa don labs da laccoci.

Misali, zaku iya aiwatar da shirin MBA a Stanford bin jadawalin kamar haka: tarurrukan cikin mutum sau biyu a mako a ranakun Litinin da Juma'a da kuma taron kama-da-wane akan Zuƙowa a ranar Laraba. 

Koyon haɗin gwiwa ya fi shahara bayan cutar | Hotuna: Epale

Bude Darussan Kan layi

Wani nau'in ilimin nesa, Massive Open Online Courses (MOOCs) ya sami karbuwa a kusan 2010, saboda darussansu na kan layi kyauta ko mai rahusa ga ɗimbin ɗalibai a duniya. Yana ba da hanya mafi araha da sassauƙa don koyan sabbin ƙwarewa, haɓaka aikinku da isar da ƙwarewar ilimi mai inganci a sikelin.

Stanford Online, Udemy, Coursera, Havard, da edX sune manyan masu samar da MOOC, tare da shirye-shirye na musamman da yawa a cikin Kimiyyar Kwamfuta, Koyon Injin, Adalci, Intelligence Artificial, Talla, da ƙari.

Taron bidiyo

Hakanan yana yiwuwa a bi ilimin nesa ta hanyar azuzuwan taro. Wannan nau'i na koyo ya ƙunshi bidiyo kai tsaye ko zaman sauti inda malamai suke ba da laccoci, gabatarwa, ko tattaunawa ta mu'amala ga mahalarta nesa. Ana iya gudanar da waɗannan azuzuwan a cikin ainihin lokaci, ba da damar ɗalibai su yi hulɗa tare da malami da sauran ɗalibai daga wurare daban-daban.

Misali, zaku iya koyan fasaha da yawa waɗanda kuke buƙatar ci gaba da ƙwararru daga Koyon LinkedIn. 

Darussan Daidaitawa da Asynchronous

A cikin ilmantarwa mai nisa, ana iya rarraba kwasa-kwasan a matsayin ko dai na daidaitawa ko kuma asynchronous, yana nufin lokaci da yanayin mu'amala tsakanin malamai da ɗalibai. Kwasa-kwasan aiki tare sun haɗa da hulɗar lokaci na gaske tare da shirye-shiryen zama, bayar da amsa nan take da kuma kwaikwayi ajin gargajiya. A gefe guda, darussan Asynchronous suna ba da sassauci tare da koyo na kai-da-kai, ba da damar ɗalibai su sami damar kayan aiki a dacewarsu.

shafi: Kinesthetic Learner | Mafi kyawun Jagora a cikin 2023

Yadda za a inganta ingancin koyan nesa?

Don haɓaka ingancin koyo mai nisa, ɗalibai na iya aiwatar da dabaru da yawa masu zuwa:

  • Ƙirƙiri bayyanannun tashoshi na sadarwa don amsa da goyan baya akan lokaci.
  • Haɓaka ƙirar kwas tare da ma'amala da abun ciki mai jan hankali, ta amfani da kayan aikin multimedia.
  • Haɓaka hallarcin ɗalibi ta hanyar allon tattaunawa, ayyukan ƙungiya, da ayyukan haɗin gwiwa.
  • Ba da cikakkun albarkatu na kan layi, gami da rikodin lacca da ƙarin kayan aiki.
  • Bayar da damar haɓaka ƙwararru ga masu koyarwa don haɓaka ƙwarewar koyarwa ta kan layi.
  • Ci gaba da kimantawa da haɗa ra'ayoyin don inganta ƙwarewar koyo na nesa da magance ƙalubale.

AhaSlides tare da abubuwa da yawa na ci gaba na iya zama babban kayan aiki don taimaka wa malamai inganta ingancin darussan ilmantarwa mai nisa a farashin tattalin arziki. Ƙarfin gabatarwar sa na mu'amala, kamar jefa ƙuri'a kai tsaye, tambayoyin tambayoyi, da zaman Q&A na mu'amala, haɓaka haɗin gwiwar ɗalibi da sa hannu mai ƙarfi.

Sauƙin amfani da dandamali yana bawa malamai damar ƙirƙirar abun ciki mai ma'amala cikin sauri, yayin da dacewarsa da na'urori daban-daban yana tabbatar da isa ga duk masu koyo. Bugu da kari, AhaSlides yana ba da nazari na lokaci-lokaci da amsawa, yana bawa malamai damar tantance ci gaban ɗalibai da daidaita koyarwarsu daidai.

shawo kan raunin karatun nesa
Amfani da Tambayoyi Live don haɓaka haɗin gwiwa a cikin aji na kan layi

Tambayoyin da

Menene bambanci tsakanin koyan nesa da koyon kan layi?

Babban bambanci tsakanin nau'ikan koyo guda biyu shine koyan nesa wani yanki ne na e-learning wanda ke mai da hankali kan ilimin nesa. Yayin da e-learning ke mayar da hankali kan koyo ta hanyar albarkatun dijital da fasaha, ɗalibai a cikin koyo na nesa suna rabuwa da jiki daga malamansu kuma suna hulɗa da farko ta hanyar kayan aikin sadarwar kan layi.

Wanene yake amfani da koyan nesa?

Babu wani ƙaƙƙarfan ƙa'ida na wanda zai iya ko ba zai iya shiga cikin karatun nesa ba, musamman ma a fannin ilimi. Distance Ilimi yana ba da damar dama ga mutane daban-daban, gami da ɗalibai masu aiki, da waɗanda suke buƙatar daidaitattun zaɓuɓɓukan ilimi, da kuma waɗanda suke buƙatar daidaitattun zaɓuɓɓuka masu yawa saboda matsalolin koyo ko yanayi na sirri.

Ta yaya kuke shawo kan karatun nesa?

Don shawo kan ƙalubale a cikin koyo mai nisa, abu mafi mahimmanci shi ne cewa xalibai dole ne su kafa tsarin da aka tsara, da tsara fayyace maƙasudi, da kuma kula da tarbiyyar kai.

Kwayar

Shin ilimin nesa ya dace a gare ku? Tare da haɓakawa da haɓakar fasaha, koyan komai a cikin saurin ku ya dace. Idan kuna son daidaita jadawalin aiki da na makaranta, don daidaita iyalai da sana'a, ilimin nesa ya dace a gare ku. Idan kuna sha'awar bin sha'awar ku kuma ku nemi haɓakar ku yayin kiyaye salon rayuwa mai sassauƙa, ilimin nesa ya dace a gare ku. Don haka, kar ka ƙyale ƙaƙƙarfan lokaci, wuri, ko kuɗi ya iyakance ƙarfin ku. 

Ref: Filin Bincike